โครงการ อ่างเก็บน้ำห้วยนกคุ้ม
สถานที่ตั้ง
อำเภอ ท่าวังผา จังหวัด น่าน
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
โครงการอ่างเก็บน้ำห้วยนกคุ้มอันเนื่องมาจากพระราชดำริ
จังหวัดน่าน
*****************
เรื่องเดิม
เมื่อวันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2553 สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดา ฯ สยามบรมราชกุมารี เสด็จพระราชดำเนินไปทรงเยี่ยมโรงเรียนวัดน้ำไคร้นันทชัยศึกษา หมู่ที่ 9 บ้านน้ำไคร้ ตำบลยม และติดตามผลการดำเนินงานโรงสีข้าวพระราชทานจังหวัดน่าน หมู่ที่ 3 บ้านห้วยเดื่อ ตำบลศรีภูมิ อำเภอท่าวังผา จังหวัดน่าน ในการนี้ ได้พระราชทานพระราชดำริให้หน่วยงานที่เกี่ยวข้องพิจารณาแนวทางการแก้ปัญหาการขาดแคลนน้ำเพื่อสนับสนุนกิจกรรมต่าง ๆ ของโรงเรียนวัดน้ำไคร้นันทชัยศึกษาและพื้นที่การเกษตรบางส่วนของตำบลยมและแนวทางการแก้ปัญหาการขาดแคลนน้ำ เพื่อการเกษตรในพื้นที่โดยรอบโรงสีข้าวพระราชทาน ตำบลศรีภูมิ ตำบลตาลชุม และตำบลป่าคา ในเขตอำเภอท่าวังผา จังหวัดน่าน
ผลการดำเนินงาน
ก่อสร้างอ่างเก็บน้ำห้วยนกคุ้ม ขนาดทำนบดิน กว้าง 8 เมตร ยาว 53 เมตร สูง 16 เมตร ขนาดความจุ 86,000 ลูกบาศก์เมตร พร้อมก่อสร้างอาคารระบายน้ำล้นแบบรางเทคอนกรีตเสริมเหล็ก กว้าง 3 เมตร ยาว 79.31 เมตร และก่อสร้างท่อเหล็กเหนียวส่งน้ำฝั่งซ้าย ความยาว 152 เมตร รวมทั้งก่อสร้างคลองส่งน้ำดาดคอนกรีต กว้าง 1 เมตร ยาว 20 เมตร
ประโยชน์ที่ได้รับ
ราษฎรบ้านฝายมูล จำนวน 50 ครัวเรือน 210 คน และบริเวณใกล้เคียงมีแหล่ง เก็บกักน้ำไว้ใช้สำหรับการอุปโภคบริโภค และสามารถส่งน้ำสนับสนุนพื้นที่ทำการเกษตรได้ประมาณ 280 ไร่ ซึ่งจะส่งผลให้ผลผลิตทางการเกษตรเพิ่มขึ้น
|
ดำเนินการก่อสร้างอ่างเก็บน้ำ ขนาดทำนบดิน กว้าง 8 เมตร ยาว 53 เมตร สูง 16 เมตร ขนาดความจุ 86,000 ลูกบาศก์เมตร |
|
|
อาคารระบายน้ำล้นและท่อส่งน้ำ |
|
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านแหล่งน้ำ