โครงการ ฝายบ้านน้ำไคร้พร้อมระบบส่งน้ำอันเนื่องมาจากพระราชดำริ
สถานที่ตั้ง
อำเภอ ท่าวังผา จังหวัด น่าน
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
โครงการฝายบ้านน้ำไคร้พร้อมระบบส่งน้ำอันเนื่องมาจากพระราชดำริ
จังหวัดน่าน
*********************
เรื่องเดิม
เมื่อวันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2553 สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดา ฯ สยามบรมราชกุมารี ได้เสด็จพระราชดำเนินไปโรงเรียนวัดน้ำไคร้นันทชัยศึกษา หมู่ที่ 9 บ้านน้ำไคร้ ตำบลยม อำเภอ ท่าวังผา จังหวัดน่าน ในการนี้ ได้มีพระราชดำริกับนายสุวัฒน์ เทพอารักษ์ รองเลขาธิการ กปร. ในขณะนั้น สรุปความว่า ให้หน่วยงานที่เกี่ยวข้องพิจารณาให้ความช่วยเหลือโรงเรียนและราษฎรในพื้นที่ใกล้เคียงที่ประสบปัญหาขาดแคลนน้ำเพื่อการอุปโภคบริโภคและทำการเกษตร
ผลการดำเนินงาน
ก่อสร้างฝายบ้านน้ำไคร้แล้วเสร็จพร้อมระบบส่งน้ำเป็นท่อ PVC ขนาดเส้นผ่านศูนย์กลาง 3 นิ้ว และ 2 นิ้ว ยาวรวม 3,600 เมตร ถังพักน้ำขนาดความจุ 150 ลูกบาศก์เมตร จำนวน 2 ถัง และขนาดความจุ 100 ลูกบาศก์เมตร จำนวน 1 ถัง
ประโยชน์ที่ได้รับ
สามารถเก็บกักน้ำไว้ใช้เพื่อการอุปโภคบริโภคของราษฎรบ้านน้ำไคร้ จำนวน 96 ครัวเรือน 355 คน และหมู่บ้านใกล้เคียง รวมทั้งสนับสนุนสำหรับทำการเกษตรได้ประมาณ 250 ไร่ ทำให้ราษฎรมีรายได้และมีคุณภาพชีวิตที่ดีขึ้น
|
ฝายบ้านน้ำไคร้ ขนาดสันฝายสูง 2.5 เมตร ยาว 6 เมตร |
|
|
ถังพักน้ำ ขนาดความจุ 150 ลูกบาศก์เมตร |
|
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านแหล่งน้ำ