โครงการ สถานีสูบน้ำด้วยไฟฟ้าบ้านม่วงอันเนื่องมาจากพระราชดำริ
สถานที่ตั้ง
ตำบล ตาลชุม อำเภอ ท่าวังผา จังหวัด น่าน
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
โครงการสถานีสูบน้ำด้วยไฟฟ้าบ้านม่วงอันเนื่องมาจากพระราชดำริ
จังหวัดน่าน
--------------------------
เรื่องเดิม
สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดา ฯ สยามบรมราชกุมารี ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ รับโครงการสูบน้ำด้วยไฟฟ้าบ้านม่วงไว้เป็นโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ เมื่อวันที่ 17 มิถุนายน 2553 ตามที่ นายสนธิ์ คำมินทร์ กำนันตำบลศรีภูมิ พร้อมด้วยราษฎรตำบลศรีภูมินทร์ และตำบลตาลชุม อำเภอท่าวังผา จังหวัดน่าน ขอพระราชทานโครงการเพื่อแก้ไขปัญหาการขาดแคลนน้ำสำหรับทำการเกษตร
ผลการดำเนินงาน
จัดตั้งสถานีสูบน้ำโดยการก่อสร้างโรงสูบน้ำคอนกรีตเสริมเหล็ก ขนาดกว้าง 5.50 เมตร ยาว 5.50 เมตร สูง 10 เมตร จำนวน 1 แห่ง วางท่อส่งน้ำ PVC ยาว 430 เมตร ขยายเขตไฟฟ้าแรงสูงและซ่อมแซมปรับปรุงคลองส่งน้ำเป็นคลองดาดคอนกรีต ยาว 2,412 เมตร
ประโยชน์ที่ได้รับ
ราษฎรจำนวน 6 หมู่บ้าน 955 ครัวเรือน 3,157 คน ตำบลศรีภูมิ อำเภอท่าวังผา จังหวัดน่าน มีแหล่งน้ำไว้ใช้ในการอุปโภคได้ตลอดปี และสามารถส่งน้ำช่วยเหลือพื้นที่ทำการเกษตรทั้งในฤดูฝนและฤดูแล้ง จำนวน 2,000 ไร่
|
จัดตั้งสถานีสูบน้ำ |
|
ปรับปรุงคลองส่งน้ำคลองดาดคอนกรีต |
|
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านแหล่งน้ำ