โครงการ ปกป้องดูแลและอนุรักษ์ป่าเทือกเขากะทะคว่ำอันเนื่องมาจากพระราชดำริ
สถานที่ตั้ง
บ้านบางท้อน หมู่ที่ 7 ตำบล นบปริง อำเภอ เมืองพังงา จังหวัด พังงา
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
ลักษณะโครงการ : การฟื้นฟูสภาพป่า , การส่งเสริมจิตสำนึกและขยายผลการพัฒนาป่าไม้ตามแนวพระราชดำริ
ประโยชน์ของโครงการ : ทำให้พื้นที่ป่า ประมาณ 5,296 ไร่ มีความอุดมสมบูรณ์เพิ่มขึ้น ราษฎรใน และบริเวณใกล้เคียง ซึ่งอยู่ติดกับป่ามีจิตสำนึกในการอนุรักษ์ทรัพยากรธรรมชาติและมีส่วนร่วมจัดการทรัพยากรป่าไม้ในพื้นที่ต้นน้ำอย่างมีประสิทธิภาพ การบุกรุกทำลายป่าลดน้อยลง เกิดความสามัคคีและร่วมมือกันในการดำเนินงานเพื่อปกป้องดูแลและอนุรักษ์ทรัพยากรป่าไม้ในพื้นที่
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านสิ่งแวดล้อม