โครงการ อนุรักษ์พื้นที่ป่าไม้ต้นแบบตามแนวชายแดนอันเนื่องมาจากพระราชดำริ (วัดเขาศาลาอตุลฐานะจาโร)
สถานที่ตั้ง
สุรินทร์ ตำบล จรัส อำเภอ บัวเชด จังหวัด สุรินทร์
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
โครงการอนุรักษ์พื้นที่ป่าไม้ต้นแบบตามแนวชายแดน
(วัดเขาศาลาอตุลฐานะจาโร)
ตำบลจรัส อำเภอบัวเชด จังหวัดสุรินทร์
เรื่องเดิม
พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ รับพื้นที่ป่าบริเวณวัดเขาศาลาอตุลฐานะจาโร ไว้เป็นโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ เพื่อดำเนินการอนุรักษ์ และพัฒนาพื้นที่ให้เป็นแหล่งเรียนรู้เชิงนิเวศ เพื่อจัดทำเป็นโครงการต้นแบบในการดูแลรักษาป่าไม้ โดยให้ชุมชนและหน่วยงานเครือข่ายร่วมกันอนุรักษ์และฟื้นฟูสภาพป่าอย่างยั่งยืน ตามที่พระพิศาลศาสนกิจ เจ้าอาวาสวัดเขาศาลาอตุลฐานะจาโร ตำบลจรัส อำเภอบัวเชด จังหวัดสุรินทร์ ได้มีลิขิตถึงสำนักราชเลขาธิการ ขอให้นำความกราบบังคมทูลพระกรุณาขอพระราชทานน้อมเกล้าฯ ถวายพื้นที่ป่าในเขตพุทธอุทยาน จำนวน 10,865 ไร่ เพื่อจัดทำเป็นโครงการต้นแบบในการดูแลรักษาป่าไม้อันเนื่องมาจากพระราชดำริ(ตามหนังสือสำนักราชเลขาธิการ ที่ รล 0008.3/11958 ลงวันที่ 17 พฤษภาคม 2555)
ผลการดำเนินงาน ปี 2556
จัดตั้งศูนย์ประสานงานเพื่อการอนุรักษ์และลาดตระเวนปกป้องพื้นที่ป่าไม้ของโครงการซึ่งมีต้นพะยูงขึ้นอยู่หนาแน่น จัดอบรมเยาวชนรักษ์ป่าและราษฎรอาสาสมัครพิทักษ์ป่า จำนวน 100 คน จัดหายานพาหนะและวิทยุสื่อสารสนับสนุนชุดลาดตระเวน ปลูกต้นไม้เสริมป่าธรรมชาติและปรับปรุงระบบนิเวศต้นน้ำ พื้นที่รวม 200 ไร่ ก่อสร้างฝายต้นน้ำ 22 แห่ง และสำรวจความหลากหลายทางชีวภาพเพื่อจัดทำฐานข้อมูลทางวิชาการ คาดว่าจะดำเนินการแล้วเสร็จทั้งโครงการภายในเดือนมีนาคม 2557
ประโยชน์ของโครงการ
ทำให้พื้นที่ป่าไม้ 10,865 ไร่ บริเวณใกล้แนวชายแดน ในเขตพุทธอุทยานวัดเขาศาลาอตุลฐานะจาโร มีความอุดมสมบูรณ์ยิ่งขึ้น เพื่อพัฒนาให้เป็นแหล่งเรียนรู้ด้านการอนุรักษ์ป่าไม้โดยการมีส่วนร่วมของหน่วยราชการและภาคประชาชนในระยะต่อไป รวมทั้งช่วยปลูกฝังจิตสำนึกด้านการอนุรักษ์ให้กับราษฎรในชุมชนโดยรอบพื้นที่โครงการในเขตอำเภอบัวเชดและอำเภอสังขะ จังหวัดสุรินทร์ จำนวน 3 ตำบล 25 หมู่บ้าน
![]() |
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านสิ่งแวดล้อม