โครงการ อ่างเก็บน้ำบ้านรุน (2)
สถานที่ตั้ง
สุรินทร์ ตำบล อาโพน อำเภอ บัวเชด จังหวัด สุรินทร์
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
โครงการอ่างเก็บน้ำบ้านรุน (2)
ตำบลอาโพน อำเภอบัวเชด จังหวัดสุรินทร์
เรื่องเดิม
เมื่อวันที่ 9 กุมภาพันธ์ 2554 สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดา ฯ สยามบรมราชกุมารี ได้เสด็จพระราชดำเนินเยี่ยมโรงเรียนตำรวจตระเวนชายแดนบ้านรุน หมู่ที่ 7 ตำบลอาโพน อำเภอบัวเชด จังหวัดสุรินทร์ ในการนี้ ได้พระราชทานพระราชดำริ สรุปความว่า ให้พิจารณาจัดหาแหล่งน้ำให้ราษฎรบ้านรุน โดยก่อสร้างอ่างเก็บน้ำบ้านรุน (2) และพิจารณาก่อสร้างระบบส่งน้ำของอ่างเก็บน้ำขนาดกลางที่ได้สร้างไว้ตามแนวชายแดนไทยกัมพูชา ในเขตจังหวัดสุรินทร์ เพื่อให้ราษฎรใช้น้ำจากอ่างได้อย่างมีประสิทธิภาพ
ผลการดำเนินงาน ปี 2556
ขุดบ่อก่อสร้าง กว้าง 5.5 เมตร ยาว 130 เมตร และก่อสร้างทำนบดินกว้าง 5 เมตร สูง 8 เมตร ยาว 275 เมตร ความจุประมาณ 132,000 ลูกบาศก์เมตร พร้อมอาคารระบายน้ำล้น และอาคารท่อระบายน้ำปากคลองส่งน้ำ
ประโยชน์ของโครงการ
ทำให้โรงเรียนตำรวจตระเวนชายแดนบ้านรุน ซึ่งมีนักเรียน 149 คน มีน้ำใช้สำหรับอุปโภคบริโภคและสนับสนุนกิจกรรมต่างๆ ภายในโรงเรียนอย่างเพียงพอ และสามารถส่งน้ำสนับสนุนพื้นที่การเกษตรของราษฎรบริเวณใกล้เคียง จำนวน 600 ไร่ ประชากร 325 ครัวเรือน
![]() |
![]() |
ขณะดำเนินการก่อสร้างทำนบดิน สภาพบริเวณเหนืออ่างเก็บน้ำ
![]() |
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านแหล่งน้ำ