โครงการ อ่างเก็บน้ำห้วยตาเปอะอันเนื่องมาจากพระราชดำริ
สถานที่ตั้ง
มุกดาหาร ตำบล บ้านค้อ อำเภอ คำชะอี จังหวัด มุกดาหาร
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
โครงการอ่างเก็บน้ำห้วยตาเปอะ
ตำบลบ้านค้อ อำเภอคำชะอี จังหวัดมุกดาหาร
เรื่องเดิม
เมื่อวันที่ 26 กรกฎาคม 2537 พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวพระราชทานพระราชดำริให้พิจารณาจัดตั้งโครงการพัฒนาพื้นที่ลุ่มน้ำห้วยบางทรายตอนบนอันเนื่องมาจากพระราชดำริ จังหวัดมุกดาหาร ในลักษณะการพัฒนาพื้นที่แบบเบ็ดเสร็จ โดยประสานหน่วยงานราชการที่เกี่ยวข้องร่วมกันดำเนินการเพื่อเร่งรัดการจัดหาแหล่งน้ำสำหรับอุปโภคบริโภคและทำการเกษตร รวมทั้งดำเนินการพัฒนาอาชีพด้านการเกษตร ศิลปาชีพ และพัฒนาฟื้นฟูสภาพป่าไม้และต้นน้ำลำธาร
วันที่ 12 ตุลาคม 2538 สำนักราชเลขาธิการมีหนังสือขอให้ สำนักงาน กปร. พิจารณานำเอา บ้านตาเปอะ หมู่ที่ 8 ตำบลบ้านค้อ อำเภอคำชะอี จังหวัดมุกดาหาร เข้าร่วมเป็นหมู่บ้านหนึ่งในโครงการพัฒนาพื้นที่ลุ่มน้ำห้วยบางทรายตอนบนฯ
นายจุลนภ สนิทวงศ์ ณ อยุธยา องคมนตรี ได้เดินทางไปตรวจเยี่ยมการดำเนินงานโครงการพัฒนาพื้นที่ลุ่มน้ำห้วยบางทรายตอนบนฯ เมื่อปี 2538 และขอให้กรมชลประทานพิจารณาจัดหาแหล่งน้ำให้ราษฎรในพื้นที่บ้านตาเปอะ
ผลการดำเนินงาน ปี 2556
ก่อสร้างถนนเข้าโครงการ ความกว้าง 1 เมตร ความยาว 1,740 เมตร พร้อมท่อลอดถนน และถนนภายในโครงการฯ ความยาว 1,040 เมตร หลังถนนกว้าง
6 เมตร ไหล่ทางกว้าง 1 เมตร ขณะนี้ดำเนินการแล้วร้อยละ 13.75 คาดว่าจะดำเนินการแล้วเสร็จทั้งโครงการภายในเดือนพฤษภาคม 2557 ทั้งนี้ได้จัดตั้งกลุ่มผู้ใช้น้ำควบคู่กันไปแล้ว พร้อมทั้งมีการอบรมสัมมนาเชิงปฏิบัติการ หลักสูตร เครือข่ายการมีส่วนร่วมในการพัฒนาแหล่งน้ำ และมีการปลูกป่าทดแทนด้วย
ประโยชน์ของโครงการ
ทำให้ราษฎร จำนวน 350 ครัวเรือน ประชากร 1,880 คน มีแหล่งน้ำสำหรับอุปโภค บริโภค และทำการเกษตรได้อย่างเพียงพอ โดยสามารถช่วยเหลือการเพาะปลูกในฤดูฝน จำนวน 7,000 ไร่ และการปลูกพืชฤดูแล้ง จำนวน 1,750 ไร่ อีกทั้ง เป็นแหล่งเพาะพันธุ์สัตว์น้ำให้แก่ราษฎรที่อาศัยบริเวณอ่างเก็บน้ำอีกด้วย
![]() |
![]() |
ก่อสร้างถนนภายในโครงการ ปรับพื้นที่เพื่อก่อสร้างอาคารที่ทำการ
![]() |
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านแหล่งน้ำ