โครงการ บรรเทาอุทกภัยโรงเรียนส่งเสริมอิสลามและชุมชนบ้านป่าเร็ด อันเนื่องมาจากพระราชดำริ
สถานที่ตั้ง
สงขลา ตำบล ปลักหนู อำเภอ นาทวี จังหวัด สงขลา
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
บรรเทาอุทกภัยโรงเรียนส่งเสริมอิสลามและชุมชนบ้านป่าเร็ด
อันเนื่องมาจากพระราชดำริ
บ้านป่าเร็ด หมู่ที่ 4 ตำบลปลักหนู อำเภอนาทวี จังหวัดสงขลา
พิกัด 47 NPH 852-395 ระวาง 5122 III
เรื่องเดิม
เมื่อวันศุกร์ที่ ๑๗ กุมภาพันธ์ ๒๕๕๕ สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาสยามบรมราชกุมารี เสด็จพระราชดำเนินไปทรงติดตามผลการดำเนินงานโรงเรียนตำรวจตระเวนชายแดนสื่อมวลชนกีฬา หมูที่ ๖ ต.สำนักแต้ว อ.สะเดา จ.สงขลา ณ ที่นั่น นายสิงหพงศ์ รัชนิพนธ์ ผู้อำนวยการสำนักประสานงานโครงการพื้นที่ภาคใต้ สำนักงาน กปร. นายสัณฐิต พีรานนท์ วิศวกรชลประทานชำนาญการ กลุ่มกิจกรรมพิเศษ นายจงกรม สมพงษ์ หัวหน้ากลุ่มพิจารณาโครงการสำนักชลประทานที่ 16 และคณะเฝ้าฯ รับเสด็จ
ในการนี้ สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี พระราชทานพระราชดำริให้กรมชลประทาน สำนักงาน กปร. และจังหวัดสงขลา ร่วมกันพิจารณาดำเนินการขุดลอกคลองหมอคง คลองป่าเร็ด และปรับปรุงฝายคลองปลักหนูให้สามารถระบายน้ำลงสู่คลองนาทวีได้เร็วขึ้น เพื่อแก้ไขปัญหาอุทกภัยให้กับโรงเรียนส่งเสริมอิสลสามและชุมชนบ้านป่าเร็ด ตำบลปลักหนู อำเภอนาทวี จังหวัดสงขลา รวมทั้งให้พิจารณาอนุรักษ์ฟื้นฟูสภาพป่าต้นน้ำให้สามารถชะลอความรุนแรงของกระแสน้ำได้ ต่อมา เมื่อวันที่ 17 กรกฎาคม 2555 รองเลขาธิการ กปร. (นายโกวิทย์ เพ่งวาณิชย์) รองผู้ว่าราชการจังหวัดสงขลา (นายณัฐพงศ์ ศิริชนะ), ผู้อำนวยการโครงการชลประทานสงขลา นายอำเภอนาทวี พร้อมผู้นำชาวบ้านในพื้นที่ตำบลปลักหนู ตัวแทนโรงเรียนส่งเสริมอิสลามได้ร่วมกันลงพื้นที่พิจารณาหาแนวทางในการแก้ไขปัญหา โดยสรุปว่าจะทำการขอปรับปรุงฝายปลักหนูพร้อมขุดลอกรื้อฝายทดน้ำแห่งที่ 1 เพื่อช่วยในการระบายน้ำซึ่งสามารถช่วยเหลือบรรเทาอุทกภัยได้ ส่วนหนึ่งปรับปรุงระบบส่งน้ำที่มีอยู่เดิมเพื่อให้สามารถส่งน้ำไปยังพื้นที่การเกษตรของตำบลปลักหนูและตำบลท่าประดู่ เนื้อที่ประมาณ 2,140 ไร่ ให้มีน้ำสำหรับการทำนา
วัตถุประสงค์ของโครงการ
1.เพื่อบรรเทาปัญหาอุทกภัยบริเวณโรงเรียนส่งเสริมอิสลามบ้านป่าเร็ด และชุมชนบริเวณใกล้เคียงในเขตตำบลปลักหนู อำเภอนาทวี จังหวัดสงขลา
2. เพื่อเป็นการช่วยเหลือพื้นที่การเกษตรในตำบลปลักหนู อำเภอนาทวี และตำบลนาประดู่ เนื้อที่ประมาณ 2,140 ไร่
ที่ตั้งโครงการ
ที่ตั้งโครงการบ้านป่าเร็ด หมู่ที่ 4 ตำบลปลักหนู อำเภอนาทวี จังหวัดสงขลา พิกัด 47 NPH 852-395 ระวาง 5122 777 แผนที่มาตราส่วน 1: 59000 ลำดับชุดที่ L 7018
แนวทางแก้ไขปัญหา
- ปรับปรุงบานระบาย ขนาด 2.00*2.00 ม. พร้อมท่อระบายน้ำปากคลองฝั่งซ้าย ท่อระบายน้ำปากคลองฝั่งขวา
- ก่อสร้างท่อลอดคันกั้นน้ำ ขนาด 2-f1.00 ม. พร้อมติดตั้งบานระบายระบบพร้อมเครื่องกว้าน
- ก่อสร้างท่อลอดคันกั้นน้ำ ขนาดคลองส่งน้ำจำนวน 11 แห่ง
- ขุดลอกคลองป่าเร็ด ระยะทาง ประมาณ 2,500 ม.
ผลประโยชน์ที่คาดว่าจะได้รับ
เมื่อโครงการบรรเทาอุทกภัยโรงเรียนส่งเสริมอิสลามและชุมชนบ้านป่าเร็ดได้ดำเนินการก่อสร้างแล้วเสร็จคาดว่าสามารถบรรเทาปัญหาน้ำท่วมบริเวณโรงเรียนส่งเสริมอิสลามและชุมชนป่าเร็ดได้ส่วนหนึ่ง นอกจากนี้จะเป็นการช่วยเหลือพื้นที่การเกษตรในเขตตำบลปลักหนูและตำบลท่าประดู่ พื้นที่การเกษตรประมาณ 2,140 ไร่
การดำเนินงาน
ดำเนินการในปีงบประมาณ 2556 แล้วเสร็จ 100%
งบประมาณในการก่อสร้าง
ปีงบประมาณ 2556 ขอรับการสนับสนุนจากสำนักงาน กปร. จำนวน 15,000,000.-บาท
ความก้าวหน้าของโครงการ
ความก้าวหน้าของโครงการ แล้วเสร็จ 100%
ผลประโยชน์ที่ได้รับ/ผลสัมฤทธิ์ของโครงการ
เมื่อโครงการบรรเทาอุทกภัยโรงเรียนส่งเสริมอิสลามและชุมชนบ้านป่าเร็ดได้ดำเนินการก่อสร้างแล้วเสร็จคาดว่าสามารถบรรเทาปัญหาน้ำท่วมบริเวณโรงเรียนส่งเสริมอิสลามและชุมชนป่าเร็ดได้ส่วนหนึ่ง นอกจากนี้จะเป็นการช่วยเหลือพื้นที่การเกษตรในเขตตำบลปลักหนูและตำบลท่าประดู่ พื้นที่การเกษตรประมาณ 2,140 ไร่
![]() |
![]() |
โครงการบรรเทาอุทกภัยโรงเรียนส่งเสริมอิสลามและชุมชนบ้านป่าเร็ด อันเนื่องมาจากพระราชดำริ
แผนที่แสดงที่ตั้งโครงการ/แผนที่ 1 : 50,000 |
![]() |
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านแหล่งน้ำ