โครงการ อาคารบังคับน้ำพร้อมระบบสูบน้ำด้วยไฟฟ้าหนองหยุบ อันเนื่องมาจากพระราชดำริ
สถานที่ตั้ง
สุราษฎร์ธานี อำเภอ บ้านตาขุน จังหวัด สุราษฎร์ธานี
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
โครงการอาคารบังคับน้ำพร้อมระบบสูบน้ำด้วยไฟฟ้าหนองหยุบอันเนื่องมาจากพระราชดำริ
บ้านวังขุม หมู่ที่ 1 และหมู่ที่ 5 ตำบลเขาวง อำเภอบ้านตาขุน จังหวัดสุราษฎร์ธานี
เรื่องเดิม
พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ รับโครงการอาคารบังคับน้ำ พร้อมระบบสูบน้ำด้วยไฟฟ้าหนองหยุบ พร้อมขุดลอกหนองหยุบและคลองวังขุมไว้เป็นโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ ตามที่ นายเอกพจน์ เสือดาว ราษฎรหมู่ที่ 1 ตำบลเขาวง อำเภอบ้านตาขุน จังหวัดสุราษฎร์ธานี ขอพระราชทานโครงการพัฒนาหนองหยุบ เพื่อช่วยเหลือราษฎรบ้านวังขุม หมู่ที่ 1 และหมู่ที่ 5 ซึ่งประสบความเดือดร้อนจากการขาดแคลนน้ำสำหรับอุปโภค บริโภค และทำการเกษตร (ตามหนังสือสำนักราชเลขาธิการ ที่ รล 0005.5/7814 ลงวันที่ 24 พฤษภาคม พ.ศ. 2553)
ผลการดำเนินงาน
ขุดลอกสระเก็บน้ำหนองหยุบและก่อสร้างอาคารประกอบ พื้นที่ 10 ไร่ ลึกประมาณ 4.00 เมตร และขุดลอกคลองวังขุมและก่อสร้างอาคารประกอบ ก้นคลองกว้าง 1.50 เมตร ยาว 1,500 เมตร
ประโยชน์ที่ได้รับ
สามารถส่งน้ำช่วยเหลือราษฎรบ้านวังขุม หมู่ที่ 1 และหมู่ที่ 5 ตำบลเขาวง อำเภอบ้านตาขุน จังหวัดสุราษฎร์ธานี จำนวน 115 ครัวเรือน 460 คน และพื้นที่การเกษตร จำนวน 3,000 ไร่ ให้มีน้ำใช้อย่างเพียงพอตลอดทั้งปี
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านแหล่งน้ำ