โครงการ สถานีสูบน้ำด้วยไฟฟ้าบ้านหัวควนอันเนื่องมาจากพระราชดำริ
สถานที่ตั้ง
พัทลุง อำเภอ เมืองพัทลุง จังหวัด พัทลุง
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
สถานีสูบน้ำด้วยไฟฟ้าบ้านหัวควน อันเนื่องมาจากพระราชดำริ
บ้านหัวควน หมู่ที่ 1 ตำบลลำปำ อำเภอเมือง จังหวัดพัทลุง
พิกัด E 624700 N 843700 ระวางแผนที่ 5024 III
พระราชดำริ/เรื่องเดิม/ความเป็นมา
เนื่องจากองค์การบริหารส่วนตำบลลำปำ อำเภอเมืองพัทลุง จังหวัดพัทลุง ขอพระราชทานโครงการก่อสร้างฝายกั้นน้ำกำนันแห้ง พร้อมระบบส่งน้ำและถนน เพื่อช่วยเหลือราษฎรหมู่ที่ 1 2 3 4 5 และ 7 ตำบลลำปำ และหมู่ที่ 1 และ 4 ตำบลพญาขัน อำเภอเมืองพัทลุง ซึ่งประสบความเดือดร้อนขาดแคลนน้ำสำหรับทำการเกษตรและเส้นทางระหว่างหมู่บ้านชำรุดเสียหาย โดยได้ถวายฎีกาเมื่อวันที่ 9 มิถุนายน 2553
สำนักราชเลขาธิการแจ้งให้ทราบ ความทราบฝ่าละอองธุลีพระบาทแล้ว ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ รับโครงการก่อสร้างสถานีสูบน้ำด้วยไฟฟ้าบ้านหัวควน และติดต่อเครื่องสูบน้ำไว้เป็นโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ
การดำเนินงาน
ดำเนินการในปีงบประมาณ 2556 แล้วเสร็จ 100%
ผลประโยชน์ที่ได้รับ/ผลสัมฤทธิ์ของโครงการ
สามารถให้ความช่วยเหลือพื้นที่การเกษตรของราษฎรหมู่ที่ 1 2 3 4 5 และ 7 ตำบลลำปำ และหมู่ที่ 1 และ 4 ตำบลพญาขัน อำเภอเมืองพัทลุง ประมาณ 2,950 ไร่ ให้มีน้ำสำหรับทำการเกษตรตลอดทั้งปี
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
สถานีสูบน้ำด้วยไฟฟ้าบ้านหัวควน อันเนื่องมาจากพระราชดำริ |
แผนที่แสดงที่ตั้งโครงการ/แผนที่ 1 : 50,000 |
![]() |
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านแหล่งน้ำ