โครงการ ฝายบ้านตาแตรว
สถานที่ตั้ง
อำเภอ สังขะ จังหวัด สุรินทร์
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
โครงการฝายบ้านตาแตรว
อำเภอสังขะ จังหวัดสุรินทร์
เรื่องเดิม
เมื่อวันที่ 9 กุมภาพันธ์ 2554 สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี พระราชทานพระราชดำริให้พิจารณาจัดทำฝายบ้านตาแตรวพร้อมระบบส่งน้ำ และฝายหนองตะเคียน (ห้วยเสน) พร้อมระบบส่งน้ำ เพื่อจัดหาน้ำอุปโภคบริโภคและทำการเกษตรให้โรงเรียนตำรวจตระเวนชายแดนบ้านตาแตรว และราษฎรที่อยู่ใกล้เคียง
ผลการดำเนินงาน ปี 2555
ก่อสร้างฝายคอนกรีตเสริมเหล็ก ขนาดกว้าง 4 เมตร สูง 2 เมตร พร้อมระบบส่งน้ำ รวมทั้งขุดลอกลำห้วยระยะทาง 1,000 เมตร และขุดลอกสระน้ำเดิมขนาดความจุ 2,500 ลูกบาศก์เมตร จำนวน 4 แห่ง ขณะนี้มีผลงานร้อยละ 90 โดยคาดว่าจะก่อสร้างแล้วเสร็จภายในเดือนธันวาคม 2555
ประโยชน์ของโครงการ
ทำให้ครูและนักเรียนโรงเรียนตำรวจตระเวนชายแดนบ้านตาแตรว มีน้ำอุปโภคบริโภคอย่างเพียงพอตลอดปี รวมทั้งมีน้ำสนับสนุนพื้นที่การเกษตรของโรงเรียนประมาณ 13 ไร่ นอกจากนี้ ฝายดังกล่าวยังสามารถส่งน้ำสนับสนุนพื้นที่เพาะปลูกของราษฎรในบริเวณใกล้เคียงได้อีก 400 ไร่
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านแหล่งน้ำ