โครงการ ขุดลอกห้วยตาอุ่นพร้อมอาคารประกอบ
สถานที่ตั้ง
ตำบล พรมเทพ อำเภอ ท่าตูม จังหวัด สุรินทร์
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
โครงการขุดลอกห้วยตาอุ่นพร้อมอาคารประกอบ
อำเภอท่าตูม จังหวัดสุรินทร์
เรื่องเดิม
พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ รับโครงการขุดลอกห้วยตาอุ่นพร้อมอาคารประกอบไว้เป็นโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริตามหนังสือสำนักราชเลขาธิการ ที่ รล 0008.3/7738 ลงวันที่ 18 พฤษภาคม 2554
แผนการดำเนินงาน ปี 2555
ได้ขุดลอกห้วยตาอุ่นพร้อมก่อสร้างอาคารประกอบ ในบริเวณเหนือฝายตาโต ให้มีความลึกจากระดับท้องน้ำเดิมเฉลี่ย 3 เมตร โดยจะดำเนินการเป็นช่วง ๆ รวมระยะทางประมาณ 10 กิโลเมตร เพื่อให้ลำห้วยดังกล่าวสามารถกักเก็บน้ำได้ประมาณ 1,000,000 ลูกบาศก์เมตร โดยขณะนี้อยู่ระหว่างการเตรียมงานเบื้องต้น คาดว่าจะก่อสร้างแล้วเสร็จภายในเดือนตุลาคม 2556
ประโยชน์ของโครงการ
ทำให้ราษฎรบ้านชายทุ่ง ตำบลพรมเทพ อำเภอท่าตูม จำนวน 600 ครัวเรือน รวมทั้งราษฎรในชุมชนบริเวณใกล้เคียง มีน้ำสำหรับอุปโภคอย่างเพียงพอ รวมทั้งมีแหล่งน้ำสนับสนุนพื้นที่เพาะปลูกประมาณ 2,000 ไร่
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านแหล่งน้ำ