โครงการ ฝายหนองตะเคียนพร้อมระบบส่งน้ำ
สถานที่ตั้ง
ตำบล เทพรักษา อำเภอ สังขะ จังหวัด สุรินทร์
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
โครงการฝายหนองตะเคียนพร้อมระบบส่งน้ำ
อำเภอสังขะ จังหวัดสุรินทร์
เรื่องเดิม
เมื่อวันที่ 9 กุมภาพันธ์ 2554 สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี พระราชทานพระราชดำริให้พิจารณาจัดทำฝายบ้านตาแตรวพร้อมระบบส่งน้ำ และฝายหนองตะเคียน (ห้วยเสน) พร้อมระบบส่งน้ำ เพื่อจัดหาน้ำอุปโภคบริโภคและทำการเกษตรให้โรงเรียนตำรวจตระเวนชายแดนบ้านตาแตรว และราษฎรที่อยู่ใกล้เคียง
ผลการดำเนินงาน ปี 2555
ก่อสร้างฝายคอนกรีตเสริมเหล็ก ขนาดสันฝายยาว 15 เมตร สูง 3.50 เมตร จัดทำทำนบดินขนาดกว้าง 3 เมตร ยาว 1,540 เมตร สูง 2 เมตร ก่อสร้างคลองส่งน้ำและอาคารประกอบ ความยาว 1,205 เมตร รวมทั้งขุดลอกหน้าฝาย และลำห้วยเสนขนาด ก้นกว้าง 6 เมตร ยาว 2,100 เมตร พร้อมก่อสร้างจุดจ่ายน้ำเข้าพื้นที่เกษตรกรรมจำนวน 8 จุด ปัจจุบันมีผลการดำเนินงานร้อยละ 35 คาดว่าจะก่อสร้างแล้วเสร็จภายในเดือนกุมภาพันธ์ 2556
ประโยชน์ของโครงการ
ราษฎรบ้านตาไท บ้านไพรพยัคฆ์ และบ้านตาพราม ตำบลเทพรักษา อำเภอสังขะ จำนวน 286 ครัวเรือน มีแหล่งน้ำอุปโภคบริโภคตลอดปี และมีน้ำสนับสนุนพื้นที่เพาะปลูกประมาณ 800 ไร่
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านแหล่งน้ำ