โครงการ อันเนื่องมาจากพระราชดำริ บ้านนาอุดม
สถานที่ตั้ง
ตำบล มหาชัย อำเภอ ปลาปาก จังหวัด นครพนม
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
โครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ บ้านนาอุดม
อำเภอปลาปาก จังหวัดนครพนม
เรื่องเดิม
เมื่อวันที่ 12 พฤศจิกายน 2546 สมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ เสด็จพระราชดำเนินเยี่ยมราษฎรบ้านนาอุดม หมู่ 8 ตำบลมหาชัย อำเภอปลาปาก จังหวัดนครพนม พระราชทานพระราชดำริให้พิจารณาช่วยเหลือราษฎรในพื้นที่บ้านนาอุดมให้มีอาชีพเสริมหลังจากการทำนา โดยการฝึกอาชีพเสริมนอกเหนือจากทำการเกษตร
ผลการดำเนินงาน ปี 2547
ก่อสร้างโรงฝึกทอผ้า 1 หลัง และถังเก็บน้ำฝนแล้วเสร็จ เพื่อเป็นศูนย์พัฒนาส่งเสริมและฝึกอบรมอาชีพให้แก่ราษฎร
ประโยชน์ของโครงการ
ทำให้ราษฎรบ้านนาอุดม บ้านถาวร บ้านโคกกลาง ตำบลมหาชัย บ้านวังยาง ตำบลปลาปาก อำเภอปลาปาก และบ้านวังตามัว ตำบลวังตามัว อำเภอเมือง จังหวัดนครพนม รวม 713 ครัวเรือน 3,360 คน
![]() |
![]() |
โรงทอผ้า ขนาด 14 X 20 X 5.5 เมตร ที่ได้ก่อสร้างแล้วเสร็จ ถังเก็บน้ำฝนเพื่อใช้อุปโภค-บริโภคภายในโครงการ
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านการส่งเสริมอาชีพ