โครงการ ฟื้นฟูและพัฒนาป่าไม้เพื่อสนับสนุนโครงการชั่งหัวมันตามพระราชดำริ
สถานที่ตั้ง
ตำบล เขากระปุก อำเภอ ท่ายาง จังหวัด เพชรบุรี
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
พระราชดำริ
พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เสด็จพระราชดำเนินทอดพระเนตรความคืบหน้าโครงการชั่งหัวมัน ตามพระราชดำริ ตำบลเขากระปุก อำเภอท่ายาง จังหวัดเพชรบุรี เมื่อวันที่ 1 สิงหาคม 2552 และมีพระราชดำริ กับนายเฉลิมเกียรติ คงวิเชียรวัฒน์ ผู้อำนวยการโครงการส่งน้ำและบำรุงรักษาเพชรบุรี (ตำแหน่งในขณะนั้น) ความว่า “น้ำในอ่างหนองเสือมีน้อย ควรพิจารณาเอาน้ำจากอ่างเก็บน้ำห้วยผากหรืออ่างเก็บน้ำห้วยสงสัยมาเติม แต่รู้อ่างเก็บน้ำหนองเสือมีระดับ สูงกว่าอ่างห้วยผากและสูงกว่าเขื่อนแก่งกระจาน”
วัตถุประสงค์ของโครงการ
- เพื่อเป็นการพัฒนาพื้นที่โครงการชั่งหัวมัน ตามพระราชดำริ บริเวณรอบพลับพลาที่ประทับและรอบแนวเขตห้ามล่าสัตว์ป่าเขากระปุก เขาเตาหม้อ ให้มีภูมิทัศน์ที่สวยงามเหมาะแก่การท่องเที่ยวเชิงนิเวศ
- เพื่อเป็นการพัฒนาและส่งเสริมพื้นที่ดังกล่าวให้เป็นแหล่งท่องเที่ยวที่สำคัญแห่งหนึ่งของจังหวัดเพชรบุรี
- เพื่อเป็นการอำนวยความสะดวกให้กับนักท่องเที่ยวและผู้ที่สนใจเข้ามาเที่ยวชมโครงการชั่งหัวมัน ตามพระราชดำริ บริเวณพลับพลาที่ประทับได้โดยสะดวก
- เพื่อเป็นสถานที่ศึกษาดูงานของราษฎรและประชาชนทั่วไป
- เพื่อเป็นการฟื้นฟูและพัฒนาป่าไม้บริเวณโครงการชั่งหัวมัน ตามพระราชดำริ ให้มีความชุ่มชื้นและสมบูรณ์ยิ่งขึ้น
ประโยชน์ของโครงการ
- เป็นแหล่งน้ำเสริมสำหรับราษฎรในพื้นที่บ้านหนองคอไก่ ตำบลเขากระปุก อำเภอท่ายาง จังหวัดเพชรบุรี และบริเวณใกล้เคียง จำนวน 100 ครัวเรือน ประชากร 300 คน ได้มีน้ำใช้เพื่อการอุปโภคบริโภค
- ลดความแห้งแล้งของธรรมชาติในฤดูแล้ง ทำให้ป่าเกิดความชุ่มชื้น สามารถเป็นแหล่งน้ำและแหล่งอาหารให้กับสัตว์ป่า
- เป็นการเพิ่มแหล่งอาหารและถิ่นที่อยู่อาศัยของสัตว์ป่า
- สามารถกักเก็บตะกอนและวัสดุต่างๆ ที่ไหลลงมาในอ่างเก็บน้ำบ้านหนองเสือ (บริเวณด้านหน้าโครงการชั่งหัวมัน ตามพระราชดำริ) เป็นการรักษาระดับความลึกของอ่างเก็บน้ำบ้านหนองเสือ
- เป็นการป้องกันและลดความรุนแรงของการเกิดไฟป่า
- เพื่อฟื้นฟูและพัฒนาสภาพป่าไม้บริเวณโครงการชั่งหัวมัน ตามพระราชดำริ โดยเฉพาะบริเวณรอบพลับพลาที่ประทับ ให้มีความชุ่มชื้นและสมบูรณ์ยิ่งขึ้น เพื่อภูมิทัศน์ที่สวยงามเหมาะสมกับการท่องเที่ยวเชิงนิเวศ
![]() |
![]() |
![]() |
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านสิ่งแวดล้อม