โครงการ อนุรักษ์ทรัพยากรป่าไม้และสัตว์ป่าในพื้นที่ป่ารอยต่อ 5 จังหวัดอันเนื่องมากจากพระราชดำริ
สถานที่ตั้ง
จังหวัด จันทบุรี
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
โครงการอนุรักษ์ทรัพยากรป่าไม้และสัตว์ป่าในพื้นที่ป่ารอยต่อ 5 จังหวัด
(ภาคตะวันออก) อันเนื่องมาจากพระราชดำริ
จังหวัดฉะเชิงเทรา สระแก้ว ชลบุรี ระยอง และจันทบุรี
พระราชดำริ
เมื่อปี พ.ศ. 2536 สมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ มีพระราชเสาวนีย์ให้ส่วนราชการที่เกี่ยวข้องร่วมกันพิจารณาจัดทำโครงการอนุรักษ์ทรัพยากรป่าไม้และสัตว์ป่า ตลอดจนพัฒนาคุณภาพชีวิตราษฎร โดยเฉพาะราษฎรในชุมชนที่อพยพจากป่าและชุมชนที่อยู่อาศัยอยู่ติดแนวเขตป่าอนุรักษ์ให้มีความเป็นอยู่ที่ดีขึ้น มีอาชีพที่เหมาะสมยั่งยืน อันจะทำให้ราษฎรไม่หวนกลับไปบุกรุกป่าอีก
เมื่อวันที่ 1 มิถุนายน 2537 สมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ เสด็จพระราชดำเนินไปทรงเยี่ยมราษฎรในพื้นที่โครงการอนุรักษ์ทรัพยากรป่าไม้และสัตว์ป่าในพื้นที่ป่ารอยต่อ 5 จังหวัด (ภาคตะวันออก)อันเนื่องมาจากพระราชดำริ ที่บ้านเทพประทาน ตำบลตะเกรา จังหวัดฉะเชิงเทรา และมีพระราชเสาวนีย์ให้พิจารณาก่อสร้างอ่างเก็บน้ำเขาละลาก ตำบลคลองตะเกรา กิ่งอำเภอท่าตะเกียบ จังหวัดฉะเชิงเทรา พร้อมระบบส่งน้ำ เพื่อให้ราษฎรได้มีน้ำใช้ในการอุปโภคบริโภค และทำการเกษตร
เมื่อวันที่ 31 ตุลาคม 2546 สมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ มีพระราชเสาวนีย์ให้ทหารช่วยดูแลเรื่องป่าไม้และน้ำ โดยเฉพาะพื้นที่ป่ารอยต่อ 5 จังหวัด และป่าเขาใหญ่ ให้ทหารและกรมป่าไม้ รวมทั้งส่วนราชการอื่นๆ ปลูกฝังแนวคิดให้กับประชาชนที่อาศัยอยู่ในพื้นที่ อยู่ร่วมกับป่าอย่างพึ่งพาอาศัยซึ่งกันและกัน โดยไม่รบกวนป่า ตลอดจนพัฒนาอาชีพให้กับประชาชนให้มีรายได้เพิ่มขึ้นด้วย
สถานที่ดำเนินการ
พื้นที่ป่ารอยต่อ 5 จังหวัด (ภาคตะวันออก) ประกอบด้วย จังหวัดฉะเชิงเทรา จังหวัดสระแก้ว จังหวัดจันทบุรี จังหวัดระยอง และ จังหวัดชลบุรี
วัตถุประสงค์ของโครงการ
- เพื่อสนองพระราชดำริสมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถในการอนุรักษ์และพัฒนาทรัพยากรธรรมชาติ และพัฒนาคุณภาพชีวิตของประชาชนในพื้นที่โครงการป่ารอยต่อ 5 จังหวัด (ภาคตะวันออก)
- เพื่ออนุรักษ์และพัฒนาทรัพยากรธรรมชาติ โดยเฉพาะทรัพยากรป่าไม้และสัตว์ป่าให้มีความยั่งยืน
- เพื่อพัฒนาคุณภาพชีวิตของประชาชนในพื้นที่โครงการป่ารอยต่อ 5 จังหวัด (ภาคตะวันออก)
ประโยชน์ของโครงการ
- ทรัพยากรธรรมชาติได้รับการอนุรักษ์และพื้นฟู ป่าไม้และระบบนิเวศน์ที่มีสภาพเสื่อมโทรมจะกลับคืนสู่ความอุดมสมบูรณ์ โดยชุมชนมีส่วนร่วมในลักษณะป่าพึ่งคน คนพึ่งป่า
- ราษฎรที่อาศัยทำกินในพื้นที่รอบโครงการมีรายได้เพิ่มมากขึ้น ส่งผลให้มีคุณภาพชีวิตที่ดีขึ้น
- ราษฎรเกิดจิตสำนึกในการอนุรักษ์ทรัพยากรป่าไม้และสัตว์ป่า
- การเพิ่มขึ้นของจำนวนประชากรสัตว์ป่า และความหลากหลายทางพันธุกรรมที่เพิ่มมากขึ้นด้วย
|
|||||
|
|||||
|
|
|
|
|
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านการส่งเสริมอาชีพ