โครงการ อาคารบังคับน้ำสำนักสงฆ์สันติบรรพตพร้อมระบบส่งน้ำอันเนื่องมาจากพระราชดำริ
สถานที่ตั้ง
ตำบล บางสวรรค์ อำเภอ พระแสง จังหวัด สุราษฎร์ธานี
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
โครงการอาคารบังคับน้ำสำนักสงฆ์สันติบรรพต พร้อมระบบส่งน้ำ
บ้านสระแก้ว หมู่ที่ 4 ตำบลบางสวรรค์ อำเภอพระแสง จังหวัดสุราษฎร์ธานี
เรื่องเดิม
พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ รับโครงการก่อสร้างอาคารบังคับน้ำสำนักสงฆ์สันติบรรพตพร้อมระบบส่งน้ำ ครงการก่อสร้างอาคารอัดน้ำบ้านเขาหลักพร้อมระบบส่งน้ำ อพระราชทานไว้เป็นโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ ตามที่ นางดวงใจ ทิพย์ศรี ผู้ใหญ่บ้านหมู่ที่ 4 บ้านสระแก้ว ตำบลบางสวรรค์ อำเภอพระแสง จังหวัดสุราษฎร์ธานี ขอพระราชทานโครงการก่อสร้างอาคารบังคับน้ำพร้อมระบบส่งน้ำ เพื่อช่วยเหลือราษฎรบ้านสระแก้ว หมู่ที่ 4 ซึ่งประสบความเดือดร้อนขาดแคลนน้ำสำหรับอุปโภคบริโภคและทำการเกษตร (ตามหนังสือสำนักราชเลขาธิการที่ รล 0005.5/8655 ลงวันที่ 9 มิถุนายน 2553)
ผลการดำเนินงาน
กรมชลประทานได้ดำเนินการก่อสร้างทำนบดิน กว้าง 5.00 เมตร ยาว 80.00 เมตร สูง 6.00 เมตร พร้อมอาคารอัดน้ำชนิด B 2 ขนาด 2.00 x 2.00 เมตร พร้อมระบบส่งน้ำ ความยาว 4,401 เมตร และอาคารประกอบ จำนวน 41 แห่ง ในการนี้ ได้มีการจัดตั้งกลุ่มผู้ใช้น้ำสำนักสงฆ์สันติบรรพตพัฒนา เมื่อวันที่ 4 สิงหาคม 2553 เพื่อให้ราษฎรบริหารจัดการน้ำกันเองให้เกิดประโยชน์สูงสุด
ผลการดำเนินงาน
สามารถส่งน้ำช่วยเหลือราษฎรบ้านสระแก้ว หมู่ที่ 4 ตำบลบางสวรรค์ อำเภอพระแสง จังหวัดสุราษฎร์ธานี และพื้นที่ใกล้เคียง จำนวน 65 ครัวเรือน 214 คน และพื้นที่การเกษตร จำนวน 375 ไร่ ให้มีน้ำใช้อย่างเพียงพอตลอดทั้งปี
|
|
ก่อสร้างทำนบดิน กว้าง 5.00 เมตร ยาว 80.00 เมตร สูง 6.00 เมตร พร้อมอาคารอัดน้ำชนิด B 2 ขนาด 2.00 x 2.00 เมตร พร้อมระบบส่งน้ำ ความยาว 4,401 เมตร และอาคารประกอบ จำนวน 41 แห่ง |
|
|
|
|
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านแหล่งน้ำ