โครงการ สถานีสูบน้ำด้วยไฟฟ้าบ้านโคกเมาอันเนื่องมาจากพระราชดำริ
สถานที่ตั้ง
อำเภอ ควนขนุน จังหวัด พัทลุง
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
โครงการสถานีสูบน้ำด้วยไฟฟ้าบ้านโคกเมาอันเนื่องมาจากพระราชดำริ
บ้านโคกเมา หมู่ที่ 8 ตำบลทะเลน้อย อำเภอควนขนุน จังหวัดพัทลุง
พิกัด 47 NPJ 206-632 ระวาง 5024 IV
พระราชดำริ/เรื่องเดิม/ความเป็นมา
พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ รับโครงการสถานีสูบน้ำด้วยไฟฟ้าบ้านโคกเมา ไว้เป็นโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ ตามที่ นายนอง แก้วช่วย ผู้ใหญ่บ้าน บ้านหัวป่าเขียว หมู่ที่ 7 ตำบลทะเลน้อย อำเภอควนขนุน จังหวัดพัทลุง ขอพระราชทานโครงการจัดหาแหล่งน้ำเพื่อช่วยเหลือราษฎรหมู่ที่ 7 และ 8 ตำบลทะเลน้อย ที่ประสบปัญหาขาดแคลนน้ำ ทำการเกษตร (ตามหนังสือสำนักราชเลขาธิการที่ รล 0005.5/3667 ลงวันที่ 27 กรกฎาคม 2552)
สำนักราชเลขาธิการแจ้งให้ทราบว่าความทราบฝ่าละอองธุลีพระบาทแล้ว ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ รับโครงการก่อสร้างสถานีสูบน้ำด้วยไฟฟ้าบ้านโคกเมา ไว้เป็นโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ
การดำเนินงาน
ดำเนินการในปีงบประมาณ 2555 แล้วเสร็จ 100%
ผลการดำเนินงาน
กรมชลประทานได้พิจารณาแนวทางแก้ไขปัญหาการขาดแคลนน้ำให้กับราษฎรด้วยการก่อสร้างสถานีสูบน้ำด้วยไฟฟ้า 1 แห่ง พร้อมระบบส่งน้ำความยาว 4,196 เมตรในการนี้ ได้มีการจัดตั้งกลุ่มผู้ใช้น้ำโครงการสถานีสูบน้ำด้วยไฟฟ้าบ้านโคกเมาอันเนื่องมาจากพระราชดำริ (ตามคำสั่งอำเภอควนขนุน ที่ 170/2553 เรื่องแต่งตั้งคณะกรรมการบริหารและที่ปรึกษากลุ่มผู้ใช้น้ำ ลงวันที่ 31 พฤษภาคม 2553) เพื่อให้ราษฎรบริหารจัดการน้ำกันเองให้เกิดประโยชน์สูงสุด
ผลประโยชน์ที่ได้รับ/ผลสัมฤทธิ์ของโครงการ
สามารถให้ความช่วยเหลือพื้นที่การเกษตรให้มีน้ำใช้ทำการเกษตรในหมู่ที่ 7 และ 8 ตำบลทะเลน้อย อำเภอควนขนุน จังหวัดพัทลุงประมาณ 1,500 ไร่ ราษฎรจำนวน 466 ครัวเรือน
บริเวณที่จะดำเนินการก่อสร้างสถานีสูบน้ำด้วยไฟฟ้า โดยการสูบน้ำจากคลองปันแต
พื้นที่การเกษตรของราษฎรที่ได้รับประโยชน์
แนวท่อส่งน้ำเข้าสู่พื้นที่การเกษตรของราษฎร
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
โครงการสถานีสูบน้ำด้วยไฟฟ้าบ้านโคกเมาอันเนื่องมาจากพระราชดำริ
![]() |
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านแหล่งน้ำ