โครงการ โครงการฝายคลองวังหินอันเนื่องมาจากพระราชดำริ
สถานที่ตั้ง
อำเภอ กงหรา จังหวัด พัทลุง
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
โครงการฝายคลองวังหินอันเนื่องมาจากพระราชดำริ
บ้านหัวหรั่ง หมู่ที่ 3 ตำบลชะรัด อำเภอกงหรา จังหวัดพัทลุง
พิกัด 47 NPJ 104-258 ระวาง 5023 IV
พระราชดำริ/เรื่องเดิม/ความเป็นมา
พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ รับโครงการก่อสร้างฝายทดน้ำวังหินพร้อมระบบส่งน้ำ ครงการก่อสร้างอาคารอัดน้ำบ้านเขาหลักพร้อมระบบส่งน้ำ อพระราชทานไว้เป็นโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ (ตามหนังสือสำนักราชเลขาธิการ ที่ รล 0005.5/16072 ลงวันที่ 21 ตุลาคม 2553) ตามที่องค์การบริหารส่วนตำบลนาโหนด อำเภอเมืองพัทลุง จังหวัดพัทลุง ได้มีหนังสือขอให้นำความกราบบังคมทูลพระกรุณาขอพระราชทานโครงการก่อสร้างฝายทดน้ำและระบบส่งน้ำ เพื่อช่วยเหลือราษฎร ตำบลนาโหนด ซึ่งประสบความเดือดร้อนขาดแคลนน้ำสำหรับทำการเกษตรในฤดูแล้ง
ด้วยสำนักราชเลขาธิการ พระบรมมหาราชวังได้มีหนังสือที่ รล 0005.5/16072 ลงวันที่ 21 ตุลาคม 2553 และสำนักงานคณะกรรมการพิเศษเพื่อประสานงานโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ ได้มีหนังสือที่ กร 0002/1929 ลงวันที่ 30 มิถุนายน 2553 ขอให้กรมชลประทานพิจารณากรณีองค์การบริหารส่วนตำบลนาโหนด อำเภอเมืองพัทลุง จังหวัดพัทลุง ได้มีหนังสือถึงเลขาธิการสำนักพระราชวัง เมื่อวันที่ 25 มิถุนายน 2553 ขอให้นำความกราบบังคมทูลพระกรุณา ขอพระราชทานพระมหากรุณา ให้ทางราชการช่วยแก้ไขปัญหาความเดือดร้อนในเรื่องการขาดแคลนน้ำสำหรับทำการเกษตรในฤดูแล้ง ของราษฏร หมู่ที่ 2 , 5 , 7 , 8 , 9 , 10 และ11 ตำบลนาโหนด อำเภอเมืองพัทลุง จังหวัดพัทลุง ราษฎรประมาณ 1,248 ครัวเรือน ประชากร 4,280 คน ได้รับความเดือดร้อนจากการขาดแคลนน้ำสำหรับทำการเกษตร ในฤดูแล้งของทุกปี
สำนักชลประทานที่ 16 ร่วมกับโครงการชลประทานพัทลุง สำนักงานก่อสร้าง 32 (โครงการก่อสร้าง 1 สำนักชลประทานที่ 16 เดิม) และเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้อง ได้ตรวจสอบสภาพพื้นที่และศึกษาข้อมูลต่างๆ แล้วเห็นว่ามีลู่ทางที่จะให้ความช่วยเหลือได้โดยการก่อสร้างฝายคลองวังหินพร้อมระบบส่งน้ำ เพื่อส่งน้ำสำหรับช่วยเหลือพื้นที่การเกษตรให้แก่ราษฎร หมู่ที่ 2 , 5 , 7 , 8 , 9 , 10 และ 11 ตำบลนาโหนด อำเภอเมืองพัทลุง จังหวัดพัทลุง
การดำเนินงาน
ดำเนินการในปีงบประมาณ 2555 แล้วเสร็จ 100%
ผลการดำเนินงาน
กรมชลประทานได้ก่อสร้างฝายคลองวังหินขึ้นใหม่ ขนาดสันฝายสูง 3.50 เมตร ยาว 35.00 เมตร พร้อมคลองส่งน้ำ ความยาว 1,396.30 เมตร ในการนี้ ได้มีการจัดตั้งกลุ่มผู้ใช้น้ำโครงการฝายคลองวังหิน (ตามคำสั่งองค์การบริหารส่วนตำบลนาโหนด ที่ 251/2553 เรื่องแต่งตั้งคณะกรรมการกลุ่มผู้ใช้น้ำ ลงวันที่ 3 กันยายน 2553) เพื่อให้ราษฎรบริหารจัดการน้ำกันเองให้เกิดประโยชน์สูงสุด
ประโยชน์ที่จะได้รับ
การดำเนินโครงการนี้ จะสามารถแก้ปัญหาความเดือดร้อนการขาดแคลนน้ำในช่วงฤดูแล้งพร้อมกับเก็บกักและทดน้ำเข้าพื้นที่การเกษตรเพื่อสนับสนุนกิจกรรมการเกษตรและเป็นแหล่งน้ำต้นทุนให้กับระบบประปาหมู่บ้าน ของราษฎรในเขตพื้นที่หมู่ที่ 3 บ้านหัวหรั่ง ตำบลชะรัด อำเภอกงหรา และส่งน้ำช่วยเหลือพื้นที่การเกษตรในเขตพื้นที่ หมู่ที่ 2,5,8,10 และ11 ตำบลนาโหนด อำเภอเมืองพัทลุง ประมาณ 2,500 ไร่ ได้มีน้ำใช้เพียงพอตลอดฤดูกาลเพาะปลูก
![]() |
![]() |
โครงการฝายคลองวังหินอันเนื่องมาจากพระราชดำริ
แผนที่แสดงที่ตั้งโครงการ/แผนที่ 1 : 50,000 |
![]() |
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านแหล่งน้ำ