โครงการ โครงการก่อสร้างถนนลาดยางเข้าโครงการศูนย์ครูใต้ (สายใหม่)(วัดบ้านน้ำดำ)
สถานที่ตั้ง
ตำบล ปุโละปุโย อำเภอ หนองจิก จังหวัด ปัตตานี
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
โครงการก่อสร้างถนนลาดยางเข้าโครงการศูนย์ครูใต้ (สายใหม่)
บ้านน้ำดำ หมู่ที่ 3 ตำบลปุโละปุโยอำเภอหนองจิก จังหวัดปัตตานี
เรื่องเดิม
สืบเนื่องจากสถานการณ์ความไม่สงบในพื้นที่จังหวัดชายแดนภาคใต้ ส่งผลกระทบอย่างรุนแรงต่อข้าราชการครู สมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ ทรงรับทราบถึงปัญหาความเดือดร้อนและทรงมีความห่วงใยข้าราชการครูในจังหวัดชายแดนภาคใต้เป็นอย่างยิ่ง และทรงมีพระราชเสาวนีย์กับ พลเอก ณพล บุญทับ รองสมุหราชองครักษ์ฯ เมื่อวันที่ 27 สิงหาคม 2550 สรุปความว่า ให้จัดทำโครงการศูนย์ครูใต้ โดยให้มีพื้นที่บริเวณบ้านพอเพียงสำหรับปลูกพืชผักสวนครัว ไม้ดอก ไม้ประดับ เป็นงานอดิเรก มีห้องสมุดสำหรับเป็นสถานที่ค้นคว้าหาความรู้เพิ่มเติม มีสนามกีฬาสำหรับออกกำลังกาย มีโรงเรียนสำหรับให้บุตรข้าราชการครูได้เรียนหนังสืออยู่ในสถานที่ที่ปลอดภัย
ผลการศึกษา
เมื่อการดำเนินการโครงการฯ แล้วเสร็จ สามารถช่วยเหลือข้าราชการครูและครอบครัว จำนวน 2 หมู่บ้าน ได้แก่ บ้านน้ำดำ และบ้านคลองควน ประมาณ 180 ครัวเรือน ราษฎร 900 คน ให้มีถนนสัญจรไปมาได้อย่างสะดวกและปลอดภัย รวมถึงสามารถช่วยให้หน่วยงานต่าง ๆ ได้เข้ามาเยี่ยมชมโครงการฟาร์มตัวอย่างในสมเด็จพระนางเจ้าพระบรมราชินีนาถ บ้านน้ำดำ ตลอดจนราษฎรเจ้าหน้าที่และคนงานภายในฟาร์ม จำนวนประมาณ 145 คน ได้มีเส้นทางในการขนส่งผลผลิตทางการเกษตรได้อย่างสะดวก
![]() |
||
สภาพเส้นทางถนนเดิม (สายใหม่) ที่จะปรับเป็นถนนลาดยาง ซึ่งเป็นเส้นทางที่สามารถเชื่อมต่อไปยังถนน 4 ช่องจราจรสาย 418 ได้ใกล้ที่สุด |
||
![]() |
||
![]() |
||
|
||
![]() |
||
โครงการฟาร์มตัวอย่างในสมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ บ้านน้ำดำ ที่จะได้รับประโยชน์จากการดำเนินโครงการฯ |
||
![]() |
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านการส่งเสริมอาชีพ