โครงการ เลี้ยงปลากดเหลือในกระชังบ้านตอหลัง
สถานที่ตั้ง
ตำบล ไพรวัน อำเภอ ตากใบ จังหวัด นราธิวาส
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
พระราชดำริ
เมื่อวันที่ 10 กันยายน 2547 สมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ พร้อมด้วยสมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าจุฬาภรณวลัยลักษณ์ อัครราชกุมารี เสด็จพระราชดำเนินทรงปฏิบัติพระราชกรณียกิจ ณ วัดตันติการาม บ้านตอหลัง ตำบลตันหยงลิมอ อำเภอระแงะ จังหวัดนราธิวาส ในการนี้ สมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ ได้มีพระราชกระแสให้พิจารณาจัดหาแหล่งน้ำให้แก่ราษฎร เพื่อใช้ในการอุปโภค – บริโภค และทำการเกษตร รวมทั้งให้ดำเนินการพัฒนาอาชีพแก่ราษฎรโดยจัดตั้งศูนย์ศิลปาชีพบ้านตอหลัง พร้อมจัดทำโครงการฟาร์มตัวอย่างขึ้นในพื้นที่บ้านตอหลัง และจัดทำโครงการเลี้ยงปลากดเหลืองในกระชังให้แก่ราษฎร
ผลการดำเนินงาน
สำนักงานประมงจังหวัดนราธิวาสได้ดำเนินการก่อสร้างกระชังปลา จำนวน 25 กระชัง และปล่อยพันธุ์ปลากดเหลือง จำนวน 20,000 ตัว รวมทั้งจัดประชุมชี้แจงและฝึกอบรมการเพาะเลี้ยงปลากดเหลืองในกระชัง ให้กับราษฎรในหมู่บ้านจำนวนทั้งสิ้น 53 ราย ปัจจุบัน โครงการนี้ดำเนินการแล้วเสร็จแล้ว และจะสามารถช่วยเหลือราษฎรบ้านตอหลัง หมู่ที่ 3 ตำบลตันหยงลิมอ อำเภอระแงะ จังหวัดนราธิวาส จำนวน 53 ราย ได้มีอาชีพ มีรายได้ และมีคุณภาพชีวิตที่ดีขึ้น
|
กิจกรรมเลี้ยงปลากดเหลืองในกระชัง ซึ่งดำเนินการเสร็จสมบูรณ์แล้ว |
|
|
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านการส่งเสริมอาชีพ