โครงการ พัฒนาบ้านกอก-บ้านจูนอันเนื่องมาจากพระราชดำริ
สถานที่ตั้ง
ตำบล ภูคา อำเภอ ปัว จังหวัด น่าน
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
โครงการพัฒนาบ้านกอก – บ้านจูนอันเนื่องมาจากพระราชดำริ
จังหวัดน่าน
*************************************************
เรื่องเดิม
เมื่อวันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2543 สมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ เสด็จพระราชดำเนินพร้อมด้วยสมเด็จพระบรมโอรสาธิราช ฯ สยามมกุฎราชกุมาร ไปทรงเยี่ยมราษฎรบ้านกอก หมู่ที่ 11 ตำบลภูคา อำเภอปัว จังหวัดน่าน ได้พระราชทานพระราชดำริให้หน่วยงานที่เกี่ยวข้องพิจารณาดำเนินการพัฒนาความเป็นอยู่ของราษฎร โดยเน้นการพัฒนาจากข้างในก่อนแล้วค่อยระเบิดออกไปข้างนอกด้วยการพัฒนาด้านแหล่งน้ำ พัฒนาป่าไม้ พัฒนาอาชีพ ตลอดจนพัฒนาคุณภาพชีวิต
ต่อมาเมื่อวันที่ 31 มกราคม 2548 สมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ ได้เสด็จพระราชดำเนินไปทรงเยี่ยมราษฎรในโครงการพัฒนาบ้านกอก-บ้านจูนฯ ได้พระราชทานพระราชดำริเรื่องการอนุรักษ์และฟื้นฟูสภาพแวดล้อมของโครงการฯ สรุปความว่า ขอให้ปลูกและฟื้นฟูป่าไม้ จะทำให้เกิดความชุ่มชื้นและปริมาณน้ำฝนเพิ่มขึ้น โดยต้องมีมาตรการป้องกันการตัดไม้ทำลายป่า
ผลการดำเนินงาน
ปลูกป่า 3 อย่าง ประโยชน์ 4 อย่าง พื้นที่ 70 ไร่ ปลูกไม้ใช้สอย จำนวน 70 ไร่ (ไผ่ มะขามป้อม ต๋าว หวาย) ปรับปรุงระบบนิเวศต้นน้ำ จำนวน 250 ไร่ ดำเนินการเพาะชำกล้าไม้ บำรุงรักษาสวนป่า แผ้วถางวัชพืช ปลูกซ่อมเสริม งานแนวกันไฟ จำนวน 50 เมตร จัดทำฝายต้นน้ำแบบผสมผสาน จำนวน 50 แห่ง ฝายต้นน้ำแบบกึ่งถาวร จำนวน 1 แห่ง
ประโยชน์ที่ได้รับ
สามารถอนุรักษ์ทรัพยากรธรรมชาติป่าไม้ และจัดระเบียบให้ชุมชนให้แก่ราษฎร โดยจัดทำเป็นหมู่บ้านป่าไม้ เพื่อให้ราษฎรอยู่ร่วมกับป่าได้โดยพึ่งพาอาศัยซึ่งกันและกัน รวมทั้ง การปลูกป่าเสริมบริเวณพื้นที่ลาดชัน เพื่อการฟื้นฟูสภาพป่าในบริเวณที่มีการพังทลายของดิน
|
|
|
|
|
|
|
|
|
แปลงปลูกป่า 3 อย่าง ประโยชน์ 4 อย่าง เนื้อที่ 70 ไร่ |
|
การปลูกไม้ใช้สอย เช่น ไผ่ มะขามป้อม ต๋าว หวาย จำนวน 70 ไร่ |
|
|
|
|
|
|
|
|
|
จัดทำแนวกันไฟระยะทาง 50 เมตร |
|
จัดทำฝายต้นน้ำแบบผสมผสาน จำนวน 50 แห่ง และฝายต้นน้ำแบบกึ่งถาวร จำนวน 10 แห่ง |
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านการส่งเสริมอาชีพ