โครงการ ระบบส่งน้ำอ่างเก็บน้ำห้วยทบศอก
สถานที่ตั้ง
อำเภอ บ่อเกลือ จังหวัด น่าน
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
โครงการระบบส่งน้ำอ่างเก็บน้ำห้วยทบศอกอันเนื่องมาจากพระราชดำริ
จังหวัดน่าน
***************
เรื่องเดิม
เมื่อวันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2554 สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดา ฯ สยามบรมราชกุมารี ได้เสด็จพระราชดำเนินไปทรงปฏิบัติพระราชกรณียกิจ ณ ศูนย์ภูฟ้าพัฒนาฯ ตำบลภูฟ้า อำเภอบ่อเกลือ จังหวัดน่าน ได้พระราชทานพระราชดำริกับนายชลิต ดำรงศักดิ์ อธิบดีกรมชลประทาน ในขณะนั้น และนายสุวัฒน์ เทพอารักษ์ รองเลขาธิการ กปร. ในขณะนั้น ให้พิจารณาจัดหาน้ำเพื่อสนับสนุนการเพิ่มผลผลิตข้าวในโครงการศูนย์ภูฟ้าพัฒนาฯ
ผลการดำเนินงาน
ก่อสร้างระบบส่งน้ำท่อ PVC ขนาดเส้นผ่านศูนย์กลาง 6 นิ้ว ยาวรวม 1,940 เมตร และก่อสร้างถังพักน้ำ ขนาดความจุ 100 ลูกบาศก์เมตร จำนวน 1 ถัง
ประโยชน์ที่ได้รับ
สามารถส่งน้ำสนับสนุนพื้นที่ทำนาให้แก่ราษฎรบ้านผาสุกและภายในโครงการ ศูนย์ภูฟ้าพัฒนาฯ จากเดิมจำนวน 20 ไร่ เพิ่มเป็น 60 ไร่
|
|
|
ดำเนินการวางท่อส่งน้ำ ระยะทาง 1,940 เมตร |
|
|
ดำเนินการก่อสร้างถังพักน้ำ ขนาดความจุ 100 ลูกบาศก์เมตร |
|
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านแหล่งน้ำ