โครงการ ทำนบดินคลองบางพ่อตาพร้อมระบบส่งน้ำอันเนื่องมาจากพระราชดำริ
สถานที่ตั้ง
ตำบล คลองศก อำเภอ พนม จังหวัด สุราษฎร์ธานี
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
โครงการก่อสร้างทำนบดินคลองบางพ่อตาพร้อมระบบส่งน้ำอันเนื่องมาจากพระราชดำริ
บ้านบางปรุ หมู่ที่ 6 ตำบลคลองศก อำเภอพนม จังหวัดสุราษฎร์ธานี
เรื่องเดิม
พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ รับโครงการก่อสร้างทำนบดินคลองบางพ่อตาพร้อมระบบส่งน้ำไว้เป็นโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ ตามที่ นายถนอม แซ่ก้าว ผู้ใหญ่บ้านหมู่ที่ 6 ตำบลคลองศก อำเภอพนม จังหวัดสุราษฎร์ธานี และคณะ ขอพระราชทานพระมหากรุณาในการก่อสร้างโครงการประปาภูเขาคลองบางพ่อตา เพื่อช่วยเหลือราษฎรหมู่ที่ 6 ตำบลคลองศก ซึ่งประสบความเดือดร้อนขาดแคลนน้ำสำหรับอุปโภคบริโภคและทำการเกษตรในฤดูแล้ง (ตามหนังสือสำนักราชเลขาธิการที่ รล 0005.5/16936 ลงวันที่ 12 กันยายน พ.ศ. 2551)
ผลการดำเนินงาน
กรมชลประทานได้ดำเนินการก่อสร้างทำนบดิน ขนาดกว้าง 6.00 เมตร สูง 6.00 เมตร ยาว 110.00 เมตร อาคารประกอบพร้อมท่อส่งน้ำความยาว 3,400.00 เมตร
ประโยชน์ที่ได้รับ
เป็นแหล่งน้ำถาวรที่สำคัญให้กับราษฎรในพื้นที่ และส่งน้ำช่วยเหลือด้านการอุปโภคบริโภคให้กับราษฎรบ้านบางปรุ หมู่ที่ 6 ตำบลคลองศก อำเภอพนม จังหวัดสุราษฎร์ธานี จำนวน 397 ครัวเรือน 1,588 คน และพื้นที่การเกษตร จำนวน 400 ไร่ได้อย่างเพียงพอตลอดทั้งปี
![]() |
![]() |
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านแหล่งน้ำ