โครงการ ฝายคลองวายอันเนื่องมาจากพระราชดำริ
สถานที่ตั้ง
ตำบล ตะกุกเหนือ อำเภอ วิภาวดี จังหวัด สุราษฎร์ธานี
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
เรื่องเดิม
พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงรับโครงการก่อสร้างฝายทดน้ำคลองวายพร้อมระบบส่งน้ำไว้เป็นโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ ตามที่ นายนิพนธ์ แถลงเพราะ ผู้ใหญ่บ้าน และนายสมนึก สังข์วิสิษฐ์ ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้าน หมู่ที่ 7 บ้านคลองวาย ตำบลตะกุกเหนือ กิ่งอำเภอวิภาวดี จังหวัดสุราษฎร์ธานี ได้มีหนังสือขอพระราชทานพระมหากรุณาในการก่อสร้างอ่างเก็บน้ำคลองวายพร้อมระบบส่งน้ำ เพื่อช่วยเหลือราษฎรหมู่ที่ 7 บ้านคลองวาย ซึ่งประสบปัญหาขาดแคลนน้ำอุปโภค–บริโภค และทำการเกษตรในฤดูแล้ง แต่จากการสำรวจและพิจารณาของกรมชลประทานแล้ว เห็นสมควรก่อสร้างฝายทดน้ำคลองวายพร้อมระบบส่งน้ำแทน ตามหนังสือสำนักราชเลขาธิการที่ รล 0005.5/8449 ลงวันที่ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2548
ผลการดำเนินงาน
ประโยชน์ที่ได้รับ
สามารถส่งน้ำให้ราษฎรในพื้นที่บ้านคลองวาย หมู่ที่ 7 ตำบลตะกุกเหนือ กิ่งอำเภอวิภาวดี จังหวัดสุราษฎร์ธานี จำนวน 187 ครัวเรือน 935 คน ได้มีน้ำไว้ใช้เพื่อการอุปโภค– บริโภคอย่างเพียงพอตลอดปี และช่วยเหลือพื้นที่การเกษตรได้อีกจำนวน 580 ไร่
บริเวณจุดหัวงานก่อนดำเนินการก่อสร้างโครงการ
สภาพปัจจุบันอยู่ระหว่างก่อสร้างฝายทดน้ำคอนกรีตเสริมเหล็ก ยาว 14 เมตร สูง 2.50 เมตร
โรงเรียนตำรวจตระเวนชายแดน ซึ่งเป็นหนึ่งในพื้นที่รับประโยชน์ของโครงการ
การประชุมร่วมกันของกลุ่มผู้ใช้น้ำคลองวายพัฒนา
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านแหล่งน้ำ