โครงการ โครงการทำนบดินห้วยตะพาบน้ำพร้อมระบบส่งน้ำ อันเนื่องมาจากพระราชดำริ
สถานที่ตั้ง
ตำบล ช้างซ้าย อำเภอ กาญจนดิษฐ์ จังหวัด สุราษฎร์ธานี
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
โครงการทำนบดินห้วยตะพาบน้ำพร้อมระบบส่งน้ำอันเนื่องมาจากพระราชดำริ
บ้านเหนือคลอง หมู่ที่ 7 ตำบลข้างซ้าย อำเภอกาญจนดิษฐ์ จังหวัดสุราษฎร์ธานี
เรื่องเดิม
พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ รับโครงการทำนบดินห้วยตะพาบน้ำพร้อมระบบท่อส่งน้ำไว้เป็นโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ ตามที่นายปรีชา ชาลก ผู้ใหญ่บ้านหมู่ที่ 7 บ้านเหนือคลอง ตำบลช้างซ้าย อำเภอกาญจนดิษฐ์ จังหวัดสุราษฎร์ธานี ขอพระราชทานพระมหากรุณาเพื่อช่วยเหลือราษฎรหมู่ที่ 7 4 และ 12 ตำบลช้างซ้าย ซึ่งขาดแคลนน้ำสำหรับอุปโภค - บริโภค และทำการเกษตรในฤดูแล้ง (หนังสือสำนักราชเลขาธิการ ที่ รล 0005.5/9176 ลงวันที่ 23 มิถุนายน พ.ศ. 2548)
ผลการดำเนินงาน
ก่อสร้างทำนบดิน ขนาดกว้าง 6.00 เมตร ยาว 120.00 เมตร สูง 6.00 เมตร พร้อมระบบส่งน้ำ ความยาวรวม 6,990 เมตร
ประโยชน์ที่ได้รับ
สามารถส่งน้ำช่วยเหลือราษฎรเพื่ออุปโภค - บริโภคในพื้นที่ได้ 3 หมู่บ้าน ได้แก่ หมู่ที่ 4 7 และ 12 ตำบลช้างซ้าย อำเภอกาญจนดิษฐ์ จังหวัดสุราษฎร์ธานี จำนวน 236 ครัวเรือน ประชากร 1,180 คน และพื้นที่การเกษตร ประมาณ 944 ไร่ ได้อย่างเพียงพอตลอดทั้งปี
![]() |
![]() |
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านแหล่งน้ำ