โครงการ ฝายคลองสะพานนาคอันเนื่องมาจากพระราชดำริ
สถานที่ตั้ง
ตำบล คลองศก อำเภอ พนม จังหวัด สุราษฎร์ธานี
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
โครงการฝายคลองสะพานนาคอันเนื่องมาจากพระราชดำริ
หมู่ที่ 5 ตำบลคลองศก อำเภอพนม จังหวัดสุราษฎร์ธานี
เรื่องเดิม
สำนักราชเลขาธิการได้มีหนังสือที่ รล 0005/05200 ลงวันที่ 10 เมษายน 2545 แจ้งว่า พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ รับโครงการฝายทดน้ำสะพานนาคพร้อมระบบส่งน้ำไว้เป็นโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ ตามที่ นายดำรงค์ แต่งนวล ประธานกรรมการบริหารองค์การบริหารส่วนตำบลคลองศก อำเภอพนม จังหวัดสุราษฎร์ธานี มีหนังสือขอให้นำความกราบบังคมทูลพระกรุณาขอพระราชทานพระมหากรุณาก่อสร้างฝายทดน้ำพร้อมระบบส่งน้ำที่คลองสะพานนาค หมู่ที่ 5 ตำบลคลองศก อำเภอพนม จังหวัดสุราษฎร์ธานี
ผลการดำเนินงาน
กรมชลประทานได้ดำเนินการก่อสร้างฝายคลองสะพานนาค หมู่ที่ 5 ตำบลคลองศก อำเภอพนม จังหวัดสุราษฎร์ธานี โดยมีระบบส่งน้ำยาว 6,450 เมตร อาคารประกอบจำนวน 53 แห่ง บ่อพักน้ำ 3 แห่ง อาคารระบายอากาศ 9 แห่ง อาคารจ่ายน้ำ 1 ทาง จำนวน 24 แห่ง
ประโยชน์ที่ได้รับ
สามารถส่งน้ำช่วยเหลือราษฎร จำนวน 87 ครัวเรือน 300 คน และพื้นที่การเกษตร จำนวน 1,000 ไร่ ได้อย่างเพียงพอตลอดทั้งปี
![]() |
![]() |
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านแหล่งน้ำ