โครงการ จัดหาน้ำให้ราษฎรตำบลน้ำผุดอันเนื่องมาจากพระราชดำริ
สถานที่ตั้ง
ตำบล น้ำผุด อำเภอ ละงู จังหวัด สตูล
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
จัดหาน้ำให้ราษฎรตำบลน้ำผุด
ตำบลน้ำผุด กิ่งอำเภอละงู จังหวัดสตูล
พิกัด 47 NPH 034-871 ตามที่มาตรส่วน 1: 50,000 ระวาง 4923 II
2. พระราชดำริ/เรื่องเดิม/ความเป็นมา
นายสงกรานต์ ภู่ระหงษ์ ประธานกรรมการบริหารองค์การบริหารส่วนตำบลน้ำผุด อำเภอละงู จังหวัดสตูล ได้ถวายฎีกาตามหนังสือที่ สต 72801/148 ลงวันที่ 11 มิถุนายน 2545 ขอพระราชทานพระมหากรุณาธิคุณ ก่อสร้างเขื่อนกักเก็บน้ำพร้อมระบบประปาภูเขา
สำนักราชเลขาธิการ ได้มีหนังสือที่ รล. 0005/09348 ลงวันที่ 4 กรกฎาคม 2545 และสำนักงานคณะกรรมการประสานงานโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ ได้มีหนังสือที่ นร.1108/1814 ลงวันที่ 22 กรกฎาคม 2545 ขอให้กรมชลประทานพิจารณาหาแนวทางช่วยเหลือ กรมชลประทานได้เสนอแนวทางแก้ปัญหา โดยการก่อสร้างโรงสูบน้ำด้วยระบบไฟฟ้า พร้อมระบบท่อส่งน้ำ โครงการจัดหาน้ำให้ราษฎรตำบลน้ำผุด
3. การดำเนินงาน
ดำเนินการในปีงบประมาณ 2549 แล้วเสร็จ 100%
4. ผลประโยชน์ที่ได้รับ/ผลสัมฤทธิ์ของโครงการ
- ประโยชน์ทางตรง
(1) สามารถช่วยเหลือราษฎรจำนวนประมาณ 600 ครัวเรือน หรือประมาณ 3,000 คน ในหมู่ที่ 1 , 4 , 5 , 6 , 9 , 10 ต.น้ำผด อ.ละงู จ.สตูล พื้นที่การเกษตรประมาณ 500 ไร่
- ประโยชน์ทางอ้อม
(1) สนับสนุนด้านการเกษตร ราษฎรสามารถนำน้ำจากโครงการจัดหาน้ำให้ราษฎรตำบลน้ำผุดมาประกอบอาชีพทางด้านการเกษตร เช่น
(1.1) สวนยางพารา ราษฎรใช้น้ำจากโครงการฯ ในการทาสวนยางพารา และกระบวนการผลิตน้ำยางพาราในแต่ละวัน
(1.2) สวนปาลมนามน ราษฎรใช้น้ำจากโครงการฯ ในการเพาะปลูกต้นปาล์มน้ำมัน และทำสวนปาล์มน้ำมัน
(1.3) พืชผักสวนครัว / ผลไม้ รั้วกินได้ ราษฎรนำน้ำจากโครงการฯ มาปลูกผัก ผลไม้ บริเวณบ้าน เช่น ตะไคร้ พริกขี้หนู ต้นมะม่วง มะเขือ ตำลึง เป็นต้น
![]() |
![]() |
จัดหาน้ำให้ราษฎรตำบลน้ำผุด
แผนที่แสดงที่ตั้งโครงการ/แผนที่ 1 : 50,000 |
![]() |
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านแหล่งน้ำ