โครงการ อ่างเก็บน้ำคลองโตนเขาไครอันเนื่องมาจากพระราชดำริ
สถานที่ตั้ง
ตำบล ปาล์มพัฒนา อำเภอ มะนัง จังหวัด สตูล
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
อ่างเก็บน้ำคลองโตนเขาไคร
ตำบลปาล์มพัฒนา กิ่ง อำเภอมะนัง จังหวัดสตูล
แผนที่มาตราส่วน 1 : 50,000 พิกัด 47 NQH 107-823 แผ่นระวาง 4923 II
2. พระราชดำริ/เรื่องเดิม/ความเป็นมา
ตามที่นายสมจิตร มณีพรหม กำนันตำบลปาล์มพัฒนา กิ่งอำเภอมะนัง จังหวัดสตูล ขอพระราชทานพระมหากรุณาธิคุณ ในการก่อสร้างฝายประปาภูเขา เพื่อแก้ปัญหาการขาดแคลนน้ำของราษฎร หมู่ที่ 3 และ 5 ตำบลปาล์มพัฒนา กิ่ง อำเภอมะนัง จังหวัดสตูล สำนักราชเลขาธิการมีหนังสือแจ้ง อธิบดีกรมชลประทานได้นำความกราบบังคมทูลพระกรุณาทราบฝ่าละอองธุลีพระบาทแล้ว ทราบพระกรุณาโปรดเกล้าฯ รับโครงการดังกล่าวไว้เป็นโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ ตามหนังสือสำนักราชเลขาธิการที่ รล 0005/8503 ลงวันที่ 17 มิถุนายน 2542
3. การดำเนินงาน
ดำเนินการในปีงบประมาณ 2543 แล้วเสร็จ 100%
4. ผลประโยชน์ที่ได้รับ/ผลสัมฤทธิ์ของโครงการ
สามารถส่งน้ำช่วยเหลือราษฎรในพื้นที่ หมู่ที่ 3 และ 5 ตำบลปาล์มพัฒนา กิ่ง อำเภอมะนัง จังหวัดสตูล มีน้ำใช้ในการอุปโภค - บริโภคตลอดปี
![]() |
อ่างเก็บน้ำคลองโตนเขาไคร |
แผนที่แสดงที่ตั้งโครงการ/แผนที่ 1: 50,000 |
![]() |
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านแหล่งน้ำ