โครงการ โครงการจัดหาน้ำให้โรงเรียนตำรวจตระเวนชายแดนสื่อมวลชนกีฬา
สถานที่ตั้ง
ตำบล สำนักแต้ว อำเภอ สะเดา จังหวัด สงขลา
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
โครงการจัดหาน้ำให้โรงเรียนตำรวจตระเวนชายแดนสื่อมวลชนกีฬา
บ้านคลองยน หมู่ที่ 6 ตำบลสำนักแต้ว อำเภอสะเดา จังหวัดสงขลา
เรื่องเดิม
เมื่อวันที่ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2550 สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดา ฯ สยามบรมราชกุมารี เสด็จพระราชดำเนินไปทรงเยี่ยมและติดตามความก้าวหน้าการดำเนินงานโรงเรียนตำรวจตระเวนชายแดนสื่อมวลชนกีฬา หมู่ที่ 6 ตำบลสำนักแต้ว อำเภอสะเดา จังหวัดสงขลา ในการนี้ ได้มีพระราชดำรัสเรื่องการขาดแคลนน้ำอุปโภค - บริโภคของราษฎรและในโรงเรียน ต่อมาเมื่อวันที่ 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2550 ได้พระราชทานพระราชดำริให้สำนักงาน กปร. ช่วยเหลือในเรื่องปัญหาการขาดแคลนน้ำดังกล่าว
ผลการดำเนินงาน
กรมชลประทานได้ดำเนินการปรับปรุงฝายบ้านคลองยน ขนาดสูง 1.50 เมตร ยาว 21.00 เมตร ที่ได้ดำเนินการก่อสร้างเมื่อปี พ.ศ. 2534 ปัจจุบันอาคารบางส่วนชำรุดทรุดโทรม จึงได้ปรับปรุงฝายให้สามารถใช้การได้ รวมทั้งก่อสร้างระบบท่อส่งน้ำ ความยาว 8,450 เมตร และถังเก็บน้ำ ความจุ 50 ลูกบาศก์เมตร จำนวน 2 แห่ง ปัจจุบันได้มีการจัดตั้งกลุ่มผู้ใช้น้ำแล้วในนามกลุ่มผู้ใช้น้ำโครงการจัดหาน้ำให้โรงเรียนตำรวจตระเวนชายแดนสื่อมวลชนกีฬาอันเนื่องมาจากพระราชดำริ เมื่อวันที่ 23 มีนาคม พ.ศ. 2550 เพื่อร่วมกันบริหารจัดการการใช้น้ำให้ก่อเกิดประโยชน์แก่ชุมชนอย่างสูงสุด
โครงการนี้เมื่อดำเนินงานแล้วเสร็จจะสามารถส่งน้ำช่วยเหลือนักเรียนและบุคลากรโรงเรียนตำรวจตระเวนชายแดนสื่อมวลชนกีฬา จำนวน 373 คน รวมทั้งราษฎรบ้านคลองยน หมู่ที่ 6 จำนวน 325 ครัวเรือน ได้มีน้ำอุปโภค - บริโภคตลอดทั้งปี
|
|
กรมชลประทานได้ดำเนินการปรับปรุงฝายบ้านคลองยน ซึ่งมีสภาพชำรุดทรุดโทรม ให้สามารถใช้ประโยชน์ได้ |
|
|
|
|
|
สภาพถังเก็บน้ำ ขนาดความจุ 10 ลูกบาศก์เมตร ที่ต้องปรับปรุงเป็นจุดจ่ายน้ำ และก่อสร้างถังเก็บน้ำความจุ 50 ลูกบาศก์เมตร เพิ่มอีก 2 แห่ง |
|
|
|
![]() |
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านสวัสดิการสังคม/การศึกษา