โครงการ โครงการฟาร์มตัวอย่างในสมเด็จพระนางเจ้าฯพระบรมราชินีนาถ (กิจกรรมขยายเขตไฟฟ้า)
สถานที่ตั้ง
ตำบล เปียน อำเภอ สะบ้าย้อย จังหวัด สงขลา
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
โครงการฟาร์มตัวอย่างในสมเด็จพระนางเจ้าฯ
พระบรมราชินีนาถ (กิจกรรมขยายเขตไฟฟ้า)
บ้านควนหรัน หมู่ที่ 2 ตำบลเปียน
อำเภอสะบ้าย้อย จังหวัดสงขลา
เรื่องเดิม
สมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ ได้พระราชทานพระราชดำริให้จัดตั้งโครงการฟาร์มตัวอย่างในสมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ ที่บ้านควนหรัน หมู่ที่ 2 ตำบลเปียน อำเภอสะบ้าย้อย จังหวัดสงขลา เพื่อช่วยเหลือราษฎรให้มีแหล่งจ้างงาน แหล่งผลิตอาหารและให้ความรู้ด้านการเกษตรที่ถูกต้อง โดยกิจกรรมส่วนหนึ่งได้มอบหมายให้การไฟฟ้าส่วนภูมิภาค อำเภอสะบ้าย้อย จังหวัดสงขลา ดำเนินการขยายเขตไฟฟ้าในพื้นที่โครงการ (ตามหนังสือสำนักราชเลขาธิการ ที่ รล 0010.1/3003 ลงวันที่ 27 เมษายน พ.ศ. 2553)
ผลการดำเนินโครงการ
การขยายเขตไฟฟ้าจะทำให้โครงการดังกล่าว สามารถดำเนินกิจกรรมของคนงานภายในฟาร์มฯ จำนวน 85 คน ให้เป็นไปอย่างต่อเนื่อง นอกจากนี้ ยังเป็นการสนับสนุนด้านความมั่นคงในพื้นที่จังหวัดชายแดนภาคใต้ ในการเสริมสร้างขวัญและกำลังใจให้กับราษฎรในพื้นที่ที่อยู่ท่ามกลางสถานการณ์ความไม่สงบ ให้สามารถประกอบอาชีพได้เป็นอย่างดี
![]() |
การไฟฟ้าส่วนภูมิภาคได้ดำเนินการขยายเขตไฟฟ้าภายในฟาร์มตัวอย่างฯ เสร็จเรียบร้อยแล้ว |
![]() |
การดำเนินกิจกรรมต่าง ๆ ภายในฟาร์มตัวอย่างฯ |
![]() |
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านการส่งเสริมอาชีพ