โครงการ จัดหาน้ำให้โรงเรียนตำรวจตระเวนชายแดนพลเอกนวล-คุณหญิงบานชื่น จันทร์ตรี
สถานที่ตั้ง
ตำบล ธารคีรี อำเภอ สะบ้าย้อย จังหวัด สงขลา
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
โครงการจัดหาน้ำให้โรงเรียนตำรวจตระเวนชายแดนพลเอกนวล – คุณหญิงบานชื่น จันทร์ตรี
บ้านแกแดะ หมู่ที่ 5 ตำบลธารคีรี อำเภอสะบ้าย้อย จังหวัดสงขลา
พิกัด 47 NQH 257 – 254 ระวาง 5222 III
เรื่องเดิม
สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี ทรงพระกรุณาโปรดเกล้า ฯ ให้ก่อสร้างโรงเรียนตำรวจตระเวนชายแดนพลเอกนวล- คุณหญิงบานชื่น จันทร์ตรี ณ บ้านแกแดะ หมู่ที่ 5 ตำบลธารคีรี อำเภอสะบ้าย้อย จังหวัดสงขลา เพื่อพัฒนาศักยภาพทางด้านการศึกษาและคุณภาพชีวิตของเด็กและเยาวชนในถิ่นทุรกันดาร ในการนี้จึงขออนุเคราะห์กรมชลประทานช่วยดำเนินการจัดหาแหล่งน้ำพร้อมระบบระบายน้ำ รอบสนามฟุตบอลและโรงเรียน ตามหนังสือสำนักราชเลขาธิการ สวนจิตรลดา ที่ รล 0008 /9209 ลงวันที่ 15 ธันวาคม 2552
การดำเนินงาน
ดำเนินการในปีงบประมาณ 2553 แล้วเสร็จ 100%
ผลการดำเนินงาน
โครงการดำเนินการเรียบร้อยแล้ว
ผลประโยชน์ที่ได้รับ
สามารถส่งน้ำเพื่อการอุปโภค-บริโภค ให้แก่ นักเรียน บุคลากรจำนวน 274 คน และสนับสนุนกิจกรรมต่าง ๆ ภายในโรงเรียน รวมทั้งราษฎรบริเวณบ้านแกแดะ หมู่ที่ 5 จำนวน 110 ครัวเรือนได้มีน้ำใช้อุปโภค-บริโภคอย่างเพียงพอตลอดทั้งปี
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
โครงการจัดหาน้ำให้โรงเรียนตำรวจตระเวนชายแดนพลเอกนวล – คุณหญิงบานชื่น จันทร์ตรี
แผนที่แสดงที่ตั้งโครงการ/แผนที่ 1 : 50,00 |
![]() |
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านแหล่งน้ำ