โครงการ จัดหาน้ำให้โรงเรียนตำรวจตระเวนชายแดนสื่อมวลชนกีฬา
สถานที่ตั้ง
ตำบล สำนักแต้ว อำเภอ สะเดา จังหวัด สงขลา
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
โครงการจัดหาน้ำให้โรงเรียนตำรวจตระเวนชายแดนสื่อมวลชนกีฬา อันเนื่องมาจากพระราชดำริ
บ้านคลองยน หมู่ที่ 6 ตำบลสำนักแต้ว อำเภอสะเดา จังหวัดสงขลา
เรื่องเดิม
เมื่อวันที่ 5 กุมภาพันธ์ 2550 สมเด็จพระเทพพระรัตนราชสุดา ฯ สยามบรมราชกุมารี เสด็จพระราชดำเนินไปทรงเยี่ยมและติดตามความก้าวหน้ากิจกรรมต่างๆ ของโรงเรียนตำรวจตระเวนชายแดนสื่อมวลชนกีฬา หมู่ที่ 6 ตำบลสำนักแต้ว อำเภอสะเดา จังหวัดสงขลา โดยมีนายเทอดศักดิ์ บุณยขจร วิศวกรใหญ่ ฯ กรมลประทาน นายอุดม ทิพย์เดโช ผู้อำนวยการส่วนปฏิบัติการ สำนักชลประทานที่ 16 และนายชูชาติ รักจิตร หัวหน้าฝ่ายวิศวกรรม โครงการชลประทานสงขลา เฝ้ารับเสด็จฯ ในการนี้ได้พระราชทานพระราชดำริกับนายเทอดศักดิ์ บุณยขจร วิศวกรใหญ่ ฯ กรมชลประทาน ให้กรมชลประทานพิจารณาจัดหาน้ำเพื่อช่วยเหลือ ด้านอุปโภค-บริโภค และกิจกรรมการเกษตรภายในโรงเรียนตำรวจตระเวนชายแดนสื่อมวลชนกีฬา
ผลการดำเนินงาน
ดำเนินการในปีงบประมาณ 2550
ผลประโยชน์ที่ได้รับ
สามารถส่งน้ำเพื่อการอุปโภค-บริโภค ภายในโรงเรียนตำรวจตระเวนชายแดนสื่อมวลชนกีฬา นักเรียน 358 คน บุคลากร 15 คน และสนับสนุนกิจกรรมการภาคเกษตรภายในโรงเรียนและราษฎรในเขตพื้นที่บ้านคลองยน จำนวน 315 ครัวเรือน ประชากร 4,575 คน ได้มีน้ำใช้เพียงพอตลอดทั้งปี
แผนที่แสดงที่ตั้งโครงการ/แผนที่ 1 : 50,000 |
![]() |
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านแหล่งน้ำ