โครงการ ฝายทดน้ำคลองแม๊ะจิอันเนื่องมาจากพระราชดำริ
สถานที่ตั้ง
ตำบล แค อำเภอ จะนะ จังหวัด สงขลา
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
ฝายทดน้ำคลองแม๊ะจิ อันเนื่องมาจากพระราชดำริ
บ้าน คูนายสังข์ ตำบลแค อำเภอจะนะ จังหวัดสงขลา
พิกัด 47 N PH 793-557 ระวาง 5122 IV I
พระราชดำริ/เรื่องเดิม/ความเป็นมา
ตามที่สำนักราชเลขาธิการได้ขอให้สำนักงาน กปร.พิจารณา เรื่ององค์การบริหารส่วนตำบลแค อำเภอจะนะ จังหวัดสงขลา ขอพระราชทานพระมหากรุณาในการก่อสร้างฝายเก็บน้ำเพื่อช่วยเหลือราษฎรหมู่ที่ 6 และหมู่ที่ 7 ตำบลแค ซึ่งประสบความเดือดร้อนจากการขาดแคลนน้ำสำหรับอุปโภคบริโภคและทำการเกษตร และขอให้ทรงรับได้เป็นโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ ซึ่งสำนักงาน กปร. แจ้งว่า เห็นสมควรช่วยเหลือโดยการก่อสร้างฝายเก็บน้ำคลองแม๊ะจิ บริเวณฝายประชาอาสาที่มีอยู่เดิม ซึ่งจะสามารถส่งน้ำให้ราษฎร บ้านคูนายสังข์ หมู่ที่ 6 เพื่อบรรเทาความเดือดร้อนจากการขาดแคลนน้ำสำหรับอุปโภค-บริโภค และทำการเกษตร และเห็นสมควรรับไว้เป็นโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ ความละเอียดแจ้งอยู่แล้ว นั่น
ได้นำความกราบบังคมทูลพระกรุณาทราบฝ่าละอองธุลีพระบาทแล้ว ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯรับโครงการก่อสร้างฝายทดน้ำคลองแม๊ะจิพร้อมระบบส่งน้ำ ไว้เป็นโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ
พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ รับโครงการฝายทดน้ำคลองแม๊ะจิไว้เป็นโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ ตามที่องค์การบริหารส่วนตำบลแค อำเภอจะนะ จังหวัดสงขลา มีหนังสือขอพระราชทานพระมหากรุณาในการก่อสร้างฝายเก็บน้ำ เพื่อช่วยเหลือราษฎรหมู่ที่ 6 และ 7 ที่ประสบความเดือดร้อนจากการขาดแคลนน้ำอุปโภค บริโภคและทำการเกษตร (ตามหนังสือสำนักราชเลขาธิการที่ รล 0005.5/18169 ลงวันที่ 30 กันยายน พ.ศ. 2551)
การดำเนินงาน
ดำเนินการในปีงบประมาณ 2552 แล้วเสร็จ 100%
ผลการดำเนินงาน
กรมชลประทานได้ดำเนินการก่อสร้างฝายทดน้ำคลองแม๊ะจิบริเวณฝายประชาอาสาที่มีอยู่เดิม ขนาดสูง 2.00 เมตร ยาว 28.00 เมตร ในการนี้ ได้มีการจัดตั้งกลุ่มผู้ใช้น้ำแล้ว ในชื่อโครงการฝายคลองแม๊ะจิอันเนื่องมาจากพระราชดำริ เมื่อวันที่ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2551 เพื่อให้ราษฎรได้บริหารจัดการน้ำกันเองเพื่อก่อให้เกิดประโยชน์สูงสุดแล้ว
ทั้งนี้ ราษฎรจำนวน 2 หมู่บ้าน 307 ครัวเรือน 1,244 คน มีน้ำเพื่อการอุปโภคบริโภคและทำการเกษตรอย่างพอเพียงในฤดูแล้ง ประกอบด้วย บ้านคูนายสังข์ หมู่ที่ 6 ประชากร 252 ครัวเรือน 1,046 คน พื้นที่การเกษตร 60 ไร่ และบ้านสำนักยอ หมู่ที่ 7 ประชากร 55 ครัวเรือน 198 คน พื้นที่การเกษตร 40 ไร่
ผลประโยชน์ที่ได้รับ/ผลสัมฤทธิ์ของโครงการ
สามารถใช้เป็นแหล่งน้ำสำหรับทำการเกษตรตามแนวคลอง พื้นที่สวนผลไม้ประมาณ 100 ไร่ เพื่อบรรเทาความเสียหายจากภัยแล้งที่เกิดขึ้นได้และสามารถเป็นแหล่งน้ำสำหรับการอุปโภค-บริโภค สนับสนุนระบบประปาหมู่บ้านที่มีอยู่เดิมของราษฎรในเขตพื้นที่หมู่ที่ 6 บ้านคูนายสังข์ ตำบลแค อำเภอจะนะ จังหวัดสงขลา จำนวน 252 ครัวเรือน ราษฎร 1,046 คน ได้มีน้ำใช้เพียงพอตลอดทั้งปี
![]() |
![]() |
ฝายทดน้ำคลองแม๊ะจิ อันเนื่องมาจากพระราชดำริ
|
|
บริเวณที่จะดำเนินการก่อสร้างฝายทดน้ำคลองแม๊ะจิอันเนื่องมาจากพระราชดำริ สูง 2.00 เมตร ยาว 2.80 เมตร |
|
|
|
สภาพลำน้ำบริเวณที่จะดำเนินการก่อสร้างฝายทดน้ำ |
|
|
แนวถนนที่จะดำเนินการก่อสร้างระบบส่งน้ำ |
|
|
|
บ้านเรือนราษฎรที่ได้รับประโยชน์จากโครงการฯ จำนวน 307 ครัวเรือน 1,244 คน |
![]() |
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านแหล่งน้ำ