โครงการ อาคารอัดน้ำคลองท่าช้างอันเนื่องมาจากพระราชดำริ
สถานที่ตั้ง
ตำบล เกาะสะบ้า อำเภอ เทพา จังหวัด สงขลา
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
โครงการอาคารอัดน้ำคลองท่าช้าง อันเนื่องมาจากพระราชดำริ
บ้านหัวสวน หมู่ที่ 1 ตำบลเกาะสะบ้า อำเภอเทพา จังหวัดสงขลา
พิกัด 47 NQH 055-564 ระวาง 5122I
พระราชดำริ/เรื่องเดิม/ความเป็นมา
ด้วยสำนักงานคณะกรรมการพิเศษเพื่อประสานงานโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ ได้มีหนังสือ กร 0007.4/695 ลงวันที่ 13 มีนาคม 2551 ขอให้กรมชลประทานพิจารณากรณี นายสุทิน ปาโต นายกองค์การบริหารส่วนตำบลเกาะสะบ้า อำเภอเทพา จังหวัดสงขลา ได้มีหนังสือที่ สข 74603/086 ลงวันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2551 ขอพระราชทานพระมหากรุณาในการพัฒนาแหล่งน้ำ เพื่อช่วยเหลือราษฎรหมู่ที่ 1 และหมู่ที่ 3 ตำบลเกาะสะบ้า อำเภอเทพา จังหวัดสงขลา ราษฎรจำนวน 476 ครัวเรือน ประชากร 1,781 คน ที่ประสบความเดือนร้อนจากการขาดแคลนน้ำสำหรับอุปโภค-บริโภค และการเกษตร ดังรายละเอียดตามสำเนาหนังสือที่แนบ นั้น
สำนักชลประทานที่ 16 ร่วมกับสำนักงาน กปร. องค์การบริหารส่วนตำบลเกาะ สะบ้า พร้อมด้วยเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้อง และกลุ่มราษฎรที่ได้รับความเดือดร้อน ได้ตรวจสอบสภาพพื้นที่และศึกษาข้อมูลต่างๆ แล้ว
พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ รับโครงการก่อสร้างทำนบดินคลองท่าช้างพร้อมระบบส่งน้ำไว้เป็นโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ ตามที่องค์การบริหารส่วนตำบลเกาะสะบ้า อำเภอเทพา จังหวัดสงขลา ได้มีหนังสือขอพระราชทานโครงการก่อสร้างแหล่งน้ำบริเวณบ้านหัวสวน หมู่ที่ 1 เพื่อช่วยเหลือราษฎรหมู่ที่ 1 และหมู่ที่ 3 ที่ประสบความเดือดร้อนจากการขาดแคลนน้ำอุปโภคบริโภค และทำการเกษตร (ตามหนังสือสำนักราชเลขาธิการที่ รล 0005.5/18176 ลงวันที่ 30 กันยายน พ.ศ. 2551)
การดำเนินงาน
ดำเนินการในปีงบประมาณ 2552 แล้วเสร็จ 100%
ผลการดำเนินงาน
กรมชลประทานได้ดำเนินการก่อสร้างอาคารอัดน้ำบริเวณฝายที่มีอยู่เดิมที่ชาวบ้านได้ร่วมกันสร้างไว้ พร้อมระบบส่งน้ำ ความยาว 2,650.00 เมตร เพื่อส่งน้ำเข้าสู่ระบบประปาหมู่บ้านที่มีอยู่เดิม ตลอดจนก่อสร้างถังเก็บน้ำคอนกรีตเสริมเหล็กขนาดความจุ 16,000 ลูกบาศก์เมตร ในการนี้ ได้มีการจัดตั้งกลุ่มผู้ใช้น้ำโครงการอาคารอัดน้ำคลองท่าช้างอันเนื่องมาจากพระราชดำริ เมื่อวันที่ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2552 เพื่อให้ราษฎรได้บริหารจัดการน้ำกันเองเพื่อก่อให้เกิดประโยชน์สูงสุดแล้ว
ทั้งนี้ จะสามารถส่งน้ำช่วยเหลือราษฎรจำนวน 2 หมู่บ้าน ประชากร 476 ครัวเรือน 1,781 คน มีน้ำเพื่อการอุปโภคบริโภคอย่างเพียงพอ ประกอบด้วย บ้านหัวสวน หมู่ที่ 1 ประชากร 232 ครัวเรือน 853 คน และบ้านเกาะสะบ้า หมู่ที่ 2 ประชากร 244 ครัวเรือน 928 คน
ผลประโยชน์ที่ได้รับ/ผลสัมฤทธิ์ของโครงการ
สามารถจัดหาน้ำต้นทุนสนับสนุนระบบประปาหมู่บ้านเพื่อช่วยเหลือราษฎรในเขตพื้นที่หมู่ที่ 1 และหมู่ที่ 3 บ้านเกาะสะบ้า อำเภอเทพา จังหวัดสงขลา ราษฎรจำนวน 476 ครัวเรือน ประชากรจำนวน 1,781 คนได้มีน้ำใช้สำหรับการอุโภค-บริโภค อย่างเพียงพอตลอดปี
|
|
บริเวณจุดที่ดำเนินการก่อสร้าง โครงการอาคารอัดน้ำคลองท่าช้างพร้อมระบบส่งน้ำอันเนื่องมาจากพระราชดำริ |
|
ฃ |
|
การก่อสร้างถังเก็บน้ำขนาด 1,600 ลูกบาศก์เมตร |
|
|
|
บ้านเรือนราษฎรที่ได้รับประโยชน์จากโครงการ จำนวน 476 ครัวเรือน 1,781 คน |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
โครงการอาคารอัดน้ำคลองท่าช้าง อันเนื่องมาจากพระราชดำริ
แผนที่แสดงที่ตั้งโครงการ/แผนที่ 1 : 50,00 |
![]() |
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านแหล่งน้ำ