โครงการ ฝายทดน้ำคลองเปียนพร้อมระบบส่งน้ำอันเนื่องมาจากพระราชดำริ
สถานที่ตั้ง
ตำบล เปียน อำเภอ สะบ้าย้อย จังหวัด สงขลา
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
ฝายคลองเปียน อันเนื่องมาจากพระราชดำริ
หมู่ที่ 1 ตำบลเปียน อำเภอสะบ้าย้อย จังหวัดสงขลา
พิกัด 47 NQH 212 – 329 ระวาง 5222 III
พระราชดำริ/เรื่องเดิม/ความเป็นมา
ด้วยสำนักงานคณะกรรมการพิเศษเพื่อประสานงานโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ ได้มีหนังสือ กร 0007.4/386 ลงวันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2550 ขอให้กรมชลประทานพิจารณากรณีนายกอยา อิยุโสะ นายกองค์การบริหารส่วนตำบลเปียน อำเภอสะบ้าย้อย จังหวัดสงขลา ได้มีหนังสือที่ สข 82101/308 ลงวันที่ 26 กรกฎาคม 2549 ขอพระราชทานพระมหากรุณาในการพัฒนาแหล่งน้ำเพื่อช่วยเหลือราษฎรหมู่ที่ 1 และ หมู่ที่ 7 ตำบลเปียน อำเภอสะบ้าย้อย จังหวัดสงขลา ราษฎรจำนวน 50 ครัวเรือน ประชากร 300 คน และพื้นที่ทำนาจำนวน 200 ไร่ ที่ประสบความเดือดร้อนจากการขาดแคลนน้ำสำหรับอุปโภค-บริโภค และการเกษตร ดังรายละเอียดตามสำเนาหนังสือที่แนบ นั้น
สำนักชลประทานที่ 16 ร่วมกับสำนักงาน กปร. องค์การบริหารส่วนตำบลเปียน พร้อมด้วยเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้องและกลุ่มราษฎรที่ได้รับความเดือดร้อน ได้ตรวจสอบสภาพพื้นที่และศึกษาข้อมูลต่างๆแล้ว
พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯรับโครงการฝายทดน้ำคลองเปียนพร้อมระบบส่งน้ำไว้เป็นโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ ตามที่องค์การบริหารส่วนตำบลเปียน อำเภอสะบ้าย้อย จังหวัดสงขลา มีหนังสือขอพระราชทานพระกรุณาในการก่อสร้างฝายเก็บน้ำ เพื่อช่วยเหลือราษฎณหมู่ที่ 1 และ 7 ที่ประสบความเดือดร้อนจากการขาดแคลนน้ำอุปโภคบริโภค (ตามหนังสือสำนักราชเลขาธิการที่ รล 0005.17800 ลงวันที่ 17 กันยายน พ.ศ.2550
การดำเนินงาน
ดำเนินการในปีงบประมาณ 2552 แล้วเสร็จ 100%
ผลการดำเนินงาน
กรมชลประทานได้ดำเนินการก่อสร้างฝายทดน้ำ ขนาดสูง 3.00 เมตร ยาว 20.00 เมตร พร้อมระบบส่งน้ำ เพื่อแก้ไขปัญหาการขาดแคลนน้ำทำการเกษตรให้กับราษฎร โดยมีคลองส่งน้ำความยาว 340.00 เมตร ในการนี้ ได้มีการจัดตั้งกลุ่มผู้ใช้น้ำโครงการฝายคลองเปียนอันเนื่องมาจากพระราชดำริ เมื่อวันที่ 27 มกราคม พ.ศ. 2552 เพื่อให้ราษฎรได้บริหารจัดการน้ำกันเองเพื่อก่อให้เกิดประโยชน์สูงสุดแล้ว
ผลประโยชน์ที่ได้รับ/ผลสัมฤทธิ์ของโครงการ
สามารถส่งน้ำช่วยเหลือพื้นที่การเกษตร (นาข้าว) ในเขตพื้นที่หมู่ที่ 1 และหมู่ที่ 7 ตำบลเปียน อำเภอสะบ้าย้อย จังหวัดสงขลา พื้นที่การเกษตรประมาณ 300 ไร่ ได้มีน้ำใช้เพียงพอตลอดฤดูเพาะปลูกในช่วงฤดูนาปี
|
|
บริเวณหัวงานก่อสร้างฝายทดน้ำคลองเปียนพร้อมระบบส่งน้ำอันเนื่องมาจากพระราชดำริ ขนาดสูง 3.00 เมตร ยาว 20.00 เมตร |
|
|
|
ถมดินเตรียมก่อสร้างคลองส่งน้ำ |
|
|
การก่อสร้างคันกั้นน้ำ ยาว 560.00 เมตร |
|
|
|
คลองส่งน้ำเข้านาราษฎร จำนวน 300 ไร่ |
![]() |
![]() |
พื้นที่รับประโยชน์ จำนวน 300 ไร่
![]() |
![]() |
ฝายคลองเปียน อันเนื่องมาจากพระราชดำริ
แผนที่แสดงที่ตั้งโครงการ/แผนที่ 1 : 50,00
![]() |
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านแหล่งน้ำ