โครงการ ฝายทดน้ำบ้านใหม่อันเนื่องมาจากพระราชดำริ
สถานที่ตั้ง
ตำบล วังใหญ่ อำเภอ เทพา จังหวัด สงขลา
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
ฝายบ้านใหม่ (อันเนื่องมาจากพระราชดำริ)
หมู่ที่ 4 ตำบลวังใหญ่ อำเภอเทพา จังหวัดสงขลา
พิกัดที่ 47 NPH 061-533 ระวาง 5122 I
พระราชดำริ/เรื่องเดิม/ความเป็นมา
ด้วยสำนักราชเลขาธิการ ได้มีหนังสือที่ รล 0005.5/7177 ลงวันที่ 25 พฤษภาคม 2547 ขอให้กรมชลประทานพิจารณากรณี นายเกษมศักดิ์ สุขเกษม นายกองค์การบริหารส่วนตำบลวังใหญ่ อำเภอเทพา จังหวัดสงขลา ได้มีหนังสือที่ที่ สข 77901/184 ลงวันที่ 10 พฤษภาคม 2547 ถึงสำนักราชเลขาธิการ ขอให้นำความกราบบังคมทูลพระกรุณาขอพระราชทานพระมหากรุณาในการก่อสร้างอ่างเก็บน้ำ เพื่อช่วยเหลือราษฎร หมู่ที่ 1,2 และ 4 ตำบลวังใหญ่ และหมู่ที่ 6 ตำบลเกาะสะบ้า อำเภอเทพา จังหวัดสงขลา ราษฎรประมาณ 522 ครัวเรือน จำนวน 2,023 คน ซึ่งได้รับความเดือดร้อนจากการขาดแคลนน้ำเพื่ออุปโภค-บริโภค และน้ำสำหรับเกษตรกรรม ดังรายละเอียดตามสำเนาหนังสือที่แนบ
สำนักชลประทานที่ 16 ร่วมกับนายกองค์การบริหารส่วนตำบลวังใหญ่ พร้อมทั้งราษฎรผู้ที่ได้รับความเดือดร้อนและเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้องได้ตรวจสอบสภาพพื้นที่ และศึกษาข้อมูลต่าง ๆ แล้ว เห็นว่ามีลู่ทางที่จะให้ความช่วยเหลือได้ โดยการก่อสร้างฝายบ้านใหม่ พร้อมระบบท่อส่งน้ำ และก่อสร้างถังกรองน้ำ-เก็บน้ำ เพื่ออุปโภค-บริโภค
พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ รับโครงการก่อสร้างฝายทดน้ำบ้านใหม่พร้อมระบบส่งน้ำไว้เป็นโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ เมื่อวันที่ 24 กันยายน พ.ศ. 2549 ตามที่องค์การบริหารส่วนตำบลวังใหญ่ อำเภอเทพา จังหวัดสงขลา มีหนังสือขอพระราชทานพระมหากรุณาในการสนับสนุนงบประมาณการก่อสร้างอ่างเก็บน้ำเพื่อช่วยเหลือราษฎรหมู่ที่ 1 2 และ 4 ตำบลวังใหญ่ และหมู่ที่ 6 ตำบลเกาะสะบ้า ที่เดือดร้อนจากการขาดแคลนน้ำอุปโภคบริโภค และทำการเกษตรในฤดูแล้ง (ตามหนังสือสำนักราชเลขาธิการที่ รล 0005.5/2003 ลงวันที่ 24 กันยายน พ.ศ. 2549)
การดำเนินงาน
ดำเนินการในปีงบประมาณ 2550 - 2551 แล้วเสร็จ 100%
ผลการดำเนินงาน
ปี พ.ศ. 2550 กรมชลประทานได้ดำเนินการก่อสร้างฝายทดน้ำบ้านใหม่ ขนาดสูง 3 เมตร ยาว 16 เมตร ขณะนี้ ดำเนินการแล้วเสร็จเป็นที่เรียบร้อยแล้ว
สำหรับ ปี พ.ศ. 2551กรมชลประทานได้ดำเนินการก่อสร้างระบบส่งน้ำ ความยาว 6,580 เมตร พร้อมถังเก็บน้ำ ขนาดความจุ 50 ลูกบาศก์เมตร 3 แห่ง และถังกรองน้ำ 3 แห่ง ทั้งนี้ สำหรับการบริหารจัดการน้ำในโครงการ ได้มีการจัดตั้งกลุ่มผู้ใช้น้ำในนามโครงการฝายทดน้ำบ้านใหม่อันเนื่องมาจากพระราชดำริ เมื่อวันที่ 15 มีนาคม พ.ศ. 2550 เพื่อให้ราษฎรได้มีการบริหารจัดการน้ำกันเอง เพื่อก่อให้เกิดประโยชน์สูงสุด
ผลประโยชน์ที่ได้รับ/ผลสัมฤทธิ์ของโครงการ
เมื่อดำเนินการก่อสร้างโครงการแล้วเสร็จสามารถส่งน้ำเพื่อการอุปโภค-บริโภค ให้แก่ราษฎรบ้านคลองยอ หมู่ที่ 1, บ้านพรุกง ,หมู่ที่ 2, บ้านใหม่ หมู่ที่ 4 , ตำบลวางใหญ่ และบ้านพรุตู หมูที่ 6 ตำบลเกาะสะบ้า อำเภอเทพา จังหวัดสงขลา ราษฎรประมาณ 670 ครัวเรือน จำนวน 2,669 คน มีน้ำใช้สำหรับการอุปโภค-บริโภค ได้เพียงพอตลอดทั้งปี และสามารถส่งน้ำเพื่อการเกษตรได้บางส่วน ประมาณ 100 ไร่ ตามแนวท่อส่งน้ำ
![]() |
ฝายบ้านใหม่ (อันเนื่องมาจากพระราชดำริ)
|
|
ฝายทดน้ำขนาดสูง 3 เมตร ยาว 16 เมตร ที่ดำเนินการแล้วเสร็จในปี พ.ศ. 2550 |
|
|
|
ถังกรองน้ำขนาดความจุ 50 ลูกบาศก์เมตร ดำเนินการในปี พ.ศ. 2551 |
|
|
บริเวณสวนผลไม้ที่ได้รับประโยชน์ประมาณ 100 ไร่ |
|
|
|
บ้านเรือนราษฎรที่ได้รับประโยชน์ จำนวน 536 ครัวเรือน 2,101 คน |
![]() |
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านแหล่งน้ำ