โครงการ โครงการฝายทดน้ำคลองอ่างแตกอันเนื่องมาจากพระราชดำริ
สถานที่ตั้ง
ตำบล ทับช้าง อำเภอ นาทวี จังหวัด สงขลา
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
โครงการฝายคลองอ่างแตก (อันเนื่องมาจากพระราชดำริ)
หมู่ที่ 7 บ้านโคกเอาะ ตำบลทับช้าง อำเภอนาทวี จังหวัดสงขลา
พิกัดที่ 47 NPH 824-278 ระวาง 5122 III
พระราชดำริ/เรื่องเดิม/ความเป็นมา
ด้วยสำนักงานคณะกรรมการพิเศษเพื่อประสานงานโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ ได้มีหนังสือที่ กร. 0007.4/2946 ลงวันที่ 23 ธันวาคม 2548 ขอให้กรมชลประทานพิจารณากรณี นายณัฐวุฒิ คงจันทร์ นายกองค์การบริหารส่วนตำบลทับช้าง อำเภอนาทวี จังหวัดสงขลา ได้มีหนังสือที่ สข.76201/177 ลงวันที่ 11 เมษายน 2548 ขอพระราชทานพระมหากรุณาในการก่อสร้างอ่างเก็บน้ำ บริเวณหมู่ที่ 7 บ้านโคกเอาะ ตำบลทับช้าง อำเภอนาทวี จังหวัดสงขลา เพื่อช่วยเหลือราษฎรหมู่ที่ 2,4,5,6,7 ตำบลทับช้าง และหมู่ที่ 1 และ 7 ตำบลสะท้อน อำเภอนาทวี จังหวัดสงขลา ซึ่งประสบปัญหาความเดือดร้อนขาดแคลนน้ำสำหรับอุปโภค-บริโภค และทำการเกษตรในช่วงฤดูแล้ง ดังรายละเอียดตามสำเนาหนังสือที่แนบ นั้น
สำนักชลประทานที่ 16 ร่วมกับนายกองค์การบริหารส่วนตำบลทับช้าง พร้อมด้วยเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้องและราษฎรที่ได้รับความเดือดร้อน ได้ตรวจสอบสภาพพื้นที่ และศึกษาข้อมูลต่าง ๆ แล้ว เห็นว่ามีลู่ทางที่จะให้ความช่วยเหลือได้ โดยการก่อสร้างฝายทดน้ำคลองอ่างแตก พร้อมระบบท่อส่งน้ำและถังเก็บน้ำสำหรับอุปโภค-บริโภค
พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ รับโครงการฝายทดน้ำ คลองอ่างแตกไว้เป็นโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ ตามที่นายณัฐวุฒิ คงจันทร์ นายกองค์การบริหารส่วนตำบลทับช้าง อำเภอนาทวี จังหวัดสงขลา ขอพระราชทานพระมหากรุณาให้กรมชลประทานแก้ไขปัญหาความเดือดร้อนเรื่องน้ำอุปโภค - บริโภค เพื่อช่วยเหลือราษฎรหมู่ที่ 1 2 4 5 6 และ 7 ตำบลทับช้าง อำเภอนาทวี จังหวัดสงขลา (หนังสือสำนักราชเลขาธิการ ที่ รล 0005.5/18273 ลงวันที่ 6 กันยายน พ.ศ. 2549)
การดำเนินงาน
ดำเนินการในปีงบประมาณ 2550 - 2551 แล้วเสร็จ 100%
ผลการดำเนินงาน
ปี 2550 กรมชลประทาน ได้ดำเนินการก่อสร้างฝายทดน้ำ ความยาว 20.00 เมตร สูง 2.00 เมตร ทั้งนี้ ได้มีการจัดตั้งกลุ่มผู้ใช้น้ำในนามกลุ่มผู้ใช้น้ำโครงการฝายทดน้ำคลองอ่างแตกอันเนื่องมาจากพระราชดำริ เมื่อวันที่ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2549 เพื่อให้ราษฎรได้บริหารจัดการการใช้น้ำที่ก่อเกิดประโยชน์สูงสุดแก่ชุมชนในพื้นที่ สำหรับระบบท่อส่งน้ำ ความยาวรวม 6,900 เมตร ถังเก็บน้ำและถังกรองน้ำอีก 3 แห่ง นั้น จะนำไปเชื่อมกับระบบส่งน้ำและถังเก็บน้ำ 5 แห่งที่มีอยู่เดิม โดยจะดำเนินการก่อสร้างในปี พ.ศ. 2551
โครงการนี้เมื่อดำเนินงานแล้วเสร็จทั้งระบบจะสามารถช่วยเหลือราษฎรหมู่ที่ 1 2 4 5 6 และ 7 ตำบลทับช้าง อำเภอนาทวี จังหวัดสงขลา จำนวน 800 ครัวเรือน ราษฎรประมาณ 2,950 คน ได้มีน้ำสำหรับอุปโภค - บริโภคอย่างเพียงพอตลอดปี
ผลประโยชน์ที่ได้รับ/ผลสัมฤทธิ์ของโครงการ
เมื่อก่อสร้างแล้วเสร็จสามารถช่วยเหลือพื้นที่การเกษตรและการอุปโภค-บริโภค ของราษฎรในเขต หมู่ที่ 7 ตำบลทับช้าง ราษฎรประมาณ 681 ครัวเรือน ประชากรประมาณ 3,000 คน ได้มีน้ำใช้ในการอุปโภค-บริโภค และพื้นที่การเกษตร 100 ไร่ ได้อย่างเพียงพอตลอดทั้งปี
|
|
บริเวณจุดก่อสร้างฝายทดน้ำคลองอ่างแตกอันเนื่องมาจากพระราชดำริ ความยาว 20.00 เมตร สูง 2.00 เมตร |
|
|
|
|
|
การจัดทำฐานโครงเหล็กเพื่อรองรับการก่อสร้างสันฝาย |
|
|
|
บริเวณพื้นที่รับน้ำด้านหน้าฝาย |
ปี 2551 กรมชลประทานได้ดำเนินการก่อสร้างระบบส่งน้ำความยาว 6,900 เมตร และถังกรองน้ำอีก 2 แห่ง โดยนำไปเชื่อมกับระบบส่งน้ำและถังเก็บน้ำ 5 แห่งที่มีอยู่เดิม ปัจจุบันดำเนินการเสร็จเรียบร้อยแล้ว สามารถช่วยเหลือราษฎรหมู่ที่ 1 2 4 5 6 และ 7 ตำบลทับช้าง อำเภอนาทวี จังหวัดสงขลา จำนวน 800 ครัวเรือน ราษฎรประมาณ 2,950 คน มีน้ำเพื่อการอุปโภคบริโภคตลอดทั้งปี ทั้งนี้ ได้มีการจัดตั้งกลุ่มผู้ใช้น้ำในนามกลุ่มผู้ใช้น้ำโครงการฝายทดน้ำคลองอ่างแตกอันเนื่องมาจากพระราชดำริ เมื่อวันที่ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2549 เพื่อให้ราษฎรได้บริหารจัดการการใช้น้ำกันเองเพื่อก่อให้เกิดประโยชน์สูงสุด
|
|
ฝายทดน้ำคลองอ่างแตกความยาว 20 เมตร สูง 2 เมตร ที่ดำเนินการเมื่อปี พ.ศ. 2550 |
|
|
|
ระบบส่งน้ำความยาว 6,900 เมตร ที่ดำเนินการในปี พ.ศ. 2551 |
![]() |
![]() |
กิจกรรมก่อสร้างฝายทดน้ำ
![]() |
![]() |
แนวท่อส่งน้ำ
![]() |
![]() |
ถังเก็บ-ถังกรองน้ำ 50 ลบ.ม
|
|
ถังกรองน้ำที่ตั้งอยู่ตามพื้นที่รับประโยชน์เพื่อกระจายน้ำให้ราษฎร |
|
|
|
พื้นที่การเกษตรที่ได้รับประโยชน์จากโครงการ |
![]() |
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านแหล่งน้ำ