โครงการ ฝายจะโหนงอันเนื่องมาจากพระราชดำริ
สถานที่ตั้ง
ตำบล จะโหนง อำเภอ จะนะ จังหวัด สงขลา
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
โครงการฝายจะโหนง อันเนื่องมาจากพระราชดำริ
บ้านปลายเหมือง หมู่ที่ 7 ต.จะโหนง อ.จะโหนง จ.สงขลา
พิกัด 47 NPH 851 – 735 ระวาง 5122 IV
เรื่องเดิม
พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงรับโครงการฝายจะโหนงพร้อมระบบส่งน้ำไว้เป็นโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ ตามที่ นายศิริวัฒน์ ทองชนะ นายกองค์การบริหารส่วนตำบลจะโหนง ขอพระราชทานพระมหากรุราในการก่อสร้างฝายทดน้ำและระบบส่งน้ำทดแทนฝายเดิมที่ชำรุดเสียหาย เพื่อช่วยเหลือราษฎรหมูที่ 1 6 และ ตำบลจะโหนง ที่ประสบความเดือดร้อนจากการขาดแคลนน้ำสำหรับอุปโภค – บริโภค และทำการเกษตรในฤดูแล้ง ตามหนังสือสำนักราชเลขาธิการ ที่ รล 0005.5/6652 ลงวันที่ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2546
การดำเนินงาน
ดำเนินการในปีงบประมาณ 2549 แล้วเสร็จ 100%
ผลการดำเนินงาน
กรมชลประทานได้ดำเนินการก่อสร้างฝายคอนกรีตเสริมเหล็ก ขนาดสูง 2.50 เมตร ยาว 30 เมตร พร้อมระบบคลองส่งน้ำเพื่อการเกษตร ความยาวรวม 2,250 เมตร และอาคารประกอบ สำหรับการบริหารการใช้น้ำในโครงการนั้น ได้มีการจัดตั้งกลุ่มผู้ใช้น้ำโครงการฝายจะโหนงขึ้นเมื่อวันที่ 23 พฤศจิกายน 2548 เพื่อให้ราษฎรได้บริหารจัดการการใช้น้ำกันเอง โดยได้มีการประชุมกลุ่มเพื่อรับทราบ และเสนอข้อคิดเห็นเกี่ยวกับรูปแบบการก่อสร้าง กำหนดระเบียบข้อบังคับ ตลอดจนกำหนดแนวทางการบริหารจัดการน้ำของกลุ่ม
ผลประโยชน์ที่จะได้รับ
สามารถส่งน้ำเพื่อการอุปโภค – บริโภค ให้แก่ราษฎรในเขตพื้นที่บ้านวังบวบ หมู่ที่ 4 จำนวน 89 ครัวเรือน ประชากร 440 คน , บ้านคอกช้าง หมู่ที่ 6 จำนวน 116 ครัวเรือน ประชากร 527 คน , บ้านทุ่งหม้อแตก หมู่ที่ 8 จำนวน 80 ครัวเรือน ประชากร 399 คน ตำบลฉาง อำเภอนาทวี และบ้านพรุเตียว หมู่ที่ 5 จำนวน 266 ครัวเรือน ประชากร 500 คน ตำบลนาทวี อำเภอนาทวี จังหวัดสงขลา โรงเรียนบ้าน วังบวบ , สถานีอนามัยบ้านวังบวบ มีน้ำใช้สำหรับการอุปโภค – ปริโภคได้ตลอดทั้งปี
![]() |
![]() |
โครงการฝายจะโหนง อันเนื่องมาจากพระราชดำริ
แผนที่แสดงที่ตั้งโครงการ/แผนที่ 1 : 50,000 |
![]() |
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านแหล่งน้ำ