โครงการ อ่างเก็บน้ำคลองพวนอันเนื่องมาจากพระราชดำริ
สถานที่ตั้ง
ตำบล ฉาง อำเภอ นาทวี จังหวัด สงขลา
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
โครงการอ่างเก็บน้ำคลองพวน
บ้านควนเหมืองรู หมู่ที่ 8 ตำบลฉาง อำเภอนาทวี จังหวัดสงขลา
พิกัด 47 NPH 954-448 พิกัดแผนที่มาตราส่วน 1:50,000 ระวาง 5122 II
พระราชดำริ/เรื่องเดิม/ความเป็นมา
ด้วยสำนักงานคณะกรรมการพิเศษเพื่อประสานงานโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริได้มีหนังสือที่ นร 1108/2282 ลงวันที่ 18 กันยายน 2545 ขอให้กรมชลประทานพิจารณากรณี นายเจริญ เข็มจะระ ประธานกรรมการบริหารองค์การบริหารส่วนตำบลฉาง อำเภอนาทวี จังหวัดสงขลา ได้มีหนังสือที่ สข 79701/270 ลงวันที่ 15 สิงหาคม 2545 ถึงสำนักราชเลขาธิการ ขอให้นำความกราบบังคมทูลพระกรุณา ขอพระราชทานพระมาหากรุณาให้ทางราชการช่วยแก้ไขปัญหาความเดือดร้อนในเรื่องการขาดแคลนน้ำสำหรับอุปโภค – บริโภค ของราษฎรหมู่ที่ 4 , 6 และ 8 ตำบลฉาง และหมู่ที่ 5 ตำบลนาทวี อำเภอนาทวี จังหวัดสงขลา ราษฎรประมาณ 474 ครัวเรือน ประชากร 1,854 คน เนื่องจากไม่มีการพัฒนาแหล่งน้ำเพื่อทำเป็นระบบประปาสำหรับใช้ในฤดูแล้ง
พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงรับโครงการอ่างเก็บน้ำคลองพวนไว้เป็นโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ เมื่อวันที่ 8 พฤศจิกายน 2546 ตามที่นายเจริญ เข็มจะระ ประธานองค์การบริหารส่วนตำบลฉาง มีหนังสือขอพระราชทานพระมหากรุณาในการก่อสร้างอ่างเก็บน้ำ เพื่อนำน้ำมาช่วยเหลือราษฎรหมู่ที่ 4 6 และ 8 ตำบลฉาง และหมู่ที่ 5 ตำบลนาทวี ที่ประสบปัญหาขาดแคลนน้ำอุปโภค–บริโภค และทำการเกษตร
การดำเนินงาน
ดำเนินการในปีงบประมาณ 2548 แล้วเสร็จ 100%
ผลประโยชน์ที่ได้รับ/ผลสัมฤทธิ์ของโครงการ
กรมชลประทาน อยู่ระหว่างดำเนินการก่อสร้างอ่างเก็บน้ำทำนบดินกว้าง 6 เมตร ยาว 163 เมตร ขนาดความจุ 500,000 ลูกบาศก์เมตร
สามารถส่งน้ำเพื่อการอุปโภค – บริโภค ให้แก่ราษฎรในเขตพื้นที่บ้านวังบวบ หมู่ที่ 4 จำนวน 89 ครัวเรือน ประชากร 440 คน , บ้านคอกช้าง หมู่ที่ 6 จำนวน 116 ครัวเรือน ประชากร 527 คน , บ้านทุ่งหม้อแตก หมู่ที่ 8 จำนวน 80 ครัวเรือน ประชากร 399 คน ตำบลฉาง อำเภอนาทวี และบ้านพรุเตียว หมู่ที่ 5 จำนวน 266 ครัวเรือน ประชากร 500 คน ตำบลนาทวี อำเภอนาทวี จังหวัดสงขลา โรงเรียนบ้าน วังบวบ , สถานีอนามัยบ้านวังบวบ มีน้ำใช้สำหรับการอุปโภค – ปริโภคได้ตลอดทั้งปี
และพื้นที่การเกษตรอีกประมาณ 1,000 ไร่ ได้รับประโยชน์โดยตรง มีน้ำสำหรับอุปโภค-บริโภค และทำการเกษตรได้เพียงพอตลอดปี อีกทั้งยังช่วยบรรเทาปัญหาน้ำหลากรุนแรงในฤดูฝนอีกด้วย ปัจจุบันได้มีการจัดตั้งคณะกรรมการกลุ่มผู้ใช้น้ำ โครงการอ่างเก็บน้ำคลองพวนอันเนื่องมาจากพระราชดำริ เพื่อบริหารจัดการทรัพยากรน้ำอย่างเกิดประโยชน์สูงสุด เป็นที่เรียบร้อยแล้ว เมื่อวันที่ 9 มกราคม 2547
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
โครงการอ่างเก็บน้ำคลองพวน
แผนที่แสดงที่ตั้งโครงการ/แผนที่ 1 : 50,000 |
![]() |
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านแหล่งน้ำ