โครงการ ฝายคลองช้างอันเนื่องมาจากพระราชดำริ
สถานที่ตั้ง
ตำบล เขาพระ อำเภอ รัตภูมิ จังหวัด สงขลา
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
โครงการฝายคลองช้าง (อันเนื่องมาจากพระราชดำริ)
หมู่ที่ 7 บ้านคลองกั่ว ตำบลเขาพระ อำเภอรัตภูมิ จังหวัดสงขลา
แผนที่มาตรส่วน 1 :50,000 พิกัด 47 NPH 273-654 ระวาง 5022 IV
พระราชดำริ/เรื่องเดิม/ความเป็นมา
ตามหนังสือที่ นายสัญชัย สมบูรณ์ ประธานกรรมการองค์การบริหารส่วนตำบลเขาพระ อำเภอรัตภูมิ จังหวัดสงขลา ขอพระราชทานการสนับสนุนโครงการก่อสร้างฝายทดน้ำและระบบส่งน้ำ เพื่อช่วยเหลือราษฎรซึ่งขาดแคลนน้ำสำหรับอุปโภค - บริโภค ในฤดูแล้ง ได้พิจารณาและตรวจสอบข้อเท็จจริงแล้ว โดยมีความเห็นว่ามีแนวทางช่วยเหลือโครงการก่อสร้างฝายทดน้ำคลองช้าง พร้อมระบบท่อส่งน้ำและถังเก็บน้ำ ที่หมู่ที่ 7 บ้านคลองกั่ว ตำบลเขาพระ อำเภอรัตภูมิ จังหวัดสงขลา
สำนักงานคณะกรรมการพิเศษเพื่อประสานงาน โครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ ได้เสนอความเห็นต่อสำนักราชเลขาธิการแล้ว และทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ รับโครงการก่อสร้างฝายทดน้ำคลองช้าง พร้อมระบบท่อส่งน้ำไว้เป็นโครงการ อันเนื่องมาจากพระราชดำริ เมื่อวันที่ 22 กรกฎาคม 2546
การดำเนินงาน
ดำเนินการในปีงบประมาณ 2547 แล้วเสร็จ 100%
ผลการดำเนินงาน
ดำเนินการในปีงบประมาณ 2547
ผลประโยชน์ที่ได้รับ/ผลสัมฤทธิ์ของโครงการ
สามารถช่วยเหลือราษฎรในพื้นที่ หมู่ที่ 7 บ้านคลองกั่ว และหมู่ที่ 10 บ้านเขาสอยดาว ตำบลเขาพระ อำเภอรัตภูมิ จังหวัดสงขลา จำนวน 446 ครัวเรือน ประชากร 2,149 คน จำนวน 2 หมู่บ้าน ให้มีน้ำอุปโภค - บริโภค และทำการเกษตรได้อย่างสมบูรณ์ตลอดปี
แผนที่แสดงที่ตั้งโครงการ/แผนที่ 1 : 50,000 |
![]() |
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านแหล่งน้ำ