โครงการ ระบบส่งน้ำบ้านทุ่งโพธิ์อันเนื่องมาจากพระราชดำริ
สถานที่ตั้ง
ตำบล ลำไพล อำเภอ เทพา จังหวัด สงขลา
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
ระบบส่งน้ำบ้านทุ่งโพธิ์ อันเนื่องมาจากพระราชดำริ
ตำบลลำไพล อำเภอเทพา จังหวัดสงขลา
ค่า latitude 6.6620141 ค่า longitude 100.9231304
พระราชดำริ/เรื่องเดิม/ความเป็นมา
เมื่อวันที่ 20 กรกฎาคม 2543 พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงรับโครงการส่งน้ำช่วยเหลือราษฎรบ้านทุ่งโพธิ์ไว้เป็นโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ ตามที่นายเจือ ทองคำ ราษฎรหมู่ที่ 5 ตำบลลำไพล อำเภอเทพา จังหวัดสงขลา ได้ขอพระราชทานพระมหากรุณาให้ทางราชการก่อสร้างฝายทดน้ำและระบบคูส่งน้ำ เพื่อส่งน้ำไปยังพื้นที่เพาะปลูกของราษฎรบ้านทุ่งโพธิ์ เพื่อแก้ปัญหาการขาดแคลนน้ำสำหรับการเกษตรพื้นที่ 200 ไร่ ได้อย่างมีประสิทธิภาพตลอดปี โดยการก่อสร้างสถานีสูบน้ำพร้อมเครื่องสูบน้ำ จำนวน 1 แห่ง และก่อสร้างรางส่งน้ำคอนกรีตเสริมเหล็ก ความยาว 1,450 เมตร พร้อมอาคารประกอบ
พื้นที่รับประโยชน์
บ้านทุ่งโพธิ์ หมู่ที่ 5 ตำบลลำไพล อำเภอเทพา จังหวัดสงขลา
การดำเนินงาน
ดำเนินการในปีงบประมาณ 2543 แล้วเสร็จ 100%
ผลการดำเนินงาน
กรมชลประทานได้ดำเนินการก่อสร้างอาคารสูบน้ำ อาคารจ่ายน้ำ รางส่งน้ำ อาคารปลายคลอง กิจกรรมละ 1 แห่ง ต่อท่อส่งน้ำเข้านา จำนวน 8 แห่ง เมื่อโครงการแล้วเสร็จราษฎรหมู่ที่ 5 ตำบลลำไพล อำเภอเทพา จังหวัดสงขลา จำนวน 50 ครัวเรือน 240 คน จะได้รับน้ำสำหรับอุปโภค-บริโภค และทำการเกษตรในพื้นที่รวม 200 ไร่ ได้ตลอดปี
ผลประโยชน์ที่ได้รับ/ผลสัมฤทธิ์ของโครงการ
สนับสนุนน้ำเพื่ออุปโภคบริโภคให้แก่ราษฎรใช้ในพื้นที่จำนวน 5 หมู่บ้าน 50 ครัวเรือนและจัดหาพื้นที่ เพาะปลูก 200 ไร่
|
|
เครื่องจักรกลกำลังก่อสร้างระบบส่งน้ำ |
|
|
|
กิจกรรมท่อส่งน้ำเข้าแปลงเกษตรกรรม |
แผนที่แสดงที่ตั้งโครงการ/แผนที่ 1 : 50,000 |
![]() |
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านแหล่งน้ำ