โครงการ อาคารอัดน้ำบ้านโป่งรวยพร้อมระบบส่งน้ำอันเนื่องมาจากพระราชดำริ
สถานที่ตั้ง
ตำบล ปากจั่น อำเภอ กระบุรี จังหวัด ระนอง
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
เรื่องเดิม
พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ รับโครงการอาคารอัดน้ำบ้านโป่งรวย ไว้เป็นโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ ตามที่ นายระวิ ภู่ทอง ประธานกรรมการบริหารองค์การบริหารส่วนตำบลปากจั่น อำเภอกระบุรี จังหวัดระนอง ได้มีหนังสือขอพระราชทานพระมหากรุณา เพื่อช่วยเหลือราษฎรหมู่ที่ 3 4 6 7 และหมู่ที่ 10 ตำบลปากจั่น อำเภอกระบุรี จังหวัดระนอง ที่ประสบกับปัญหาการขาดแคลนน้ำสำหรับการอุปโภค - บริโภค และทำการเกษตรในช่วงฤดูแล้ง (หนังสือสำนักราชเลขาธิการ ที่ รล 0005.5/13180 ลงวันที่ 6 กันยายน พ.ศ.2548)
ผลการดำเนินงาน
ปี 2550 กรมชลประทานได้ดำเนินการก่อสร้างอาคารอัดน้ำ ขนาด 2.20 x2.25 เมตร ยาว 20.65 เมตร พร้อมอาคารประกอบ และท่อส่งน้ำ ความยาวรวม 4,760 เมตร
ปี 2552 กรมชลประทาน ดำเนินการก่อสร้างระบบท่อส่งน้ำเพิ่มเติมอีกระยะทาง 5,417 เมตร รวมแล้วระบบท่อส่งน้ำจะมีความยาวรวม 10,177 เมตร นอกจากนี้ ได้มีการจัดตั้งกลุ่มผู้ใช้น้ำอาคารอัดน้ำบ้านโป่งรวยอันเนื่องมาจากพระราชดำริเมื่อวันที่ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2548 เพื่อให้ราษฎรได้บริหารจัดการการใช้น้ำกันเองเพื่อก่อให้เกิดประโยชน์สูงสุด
ประโยชน์ที่ได้รับ
ทั้งนี้ จะสามารถช่วยเหลือราษฎร 5 หมู่บ้าน ได้แก่ หมู่ที่ 3 4 6 7 และ 10 ในเขตตำบลปากจั่น จำนวน 751 ครัวเรือน ประชากร 2,473 คน ได้มีน้ำสำหรับอุปโภค-บริโภค และส่งน้ำช่วยเหลือพื้นที่การเกษตรอีก 800 ไร่
พื้นที่การเกษตรที่ได้รับประโยชน์จากโครงการฯ
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านแหล่งน้ำ