โครงการ อาคารอัดน้ำห้วยหอยพร้อมระบบส่งน้ำ
สถานที่ตั้ง
ตำบล ในวงใต้ อำเภอ ละอุ่น จังหวัด ระนอง
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
โครงการอาคารอัดน้ำห้วยหอยพร้อมระบบส่งน้ำอันเนื่องมาจากพระราชดำริ
บ้านบุรีรัมย์ หมู่ที่ 1 ตำบลในวงใต้ อำเภอละอุ่น จังหวัดระนอง
เรื่องเดิม
พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงรับโครงการก่อสร้างอาคารอัดน้ำห้วยหอยพร้อมระบบส่งน้ำไว้เป็นโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ ตามที่ นายสุรินทร์ แข่งขัน ประธานสภาตำบลในวงใต้ ได้มีหนังสือขอพระราชทานพระมหากรุณาเรื่องการจัดหาแหล่งน้ำเพื่อการเกษตรให้กับราษฎรในเขตตำบลในวงใต้ รวม 3 หมู่บ้าน ซึ่งมีราษฎรอาศัยอยู่ประมาณ 220 ครัวเรือน และพื้นที่การเกษตรประมาณ 500 ไร่ ซึ่งประสบปัญหาการขาดแคลนน้ำสำหรับอุปโภค – บริโภค และน้ำใช้เพื่อการเกษตรในฤดูแล้ง ตามหนังสือสำนักราชเลขาธิการ ที่ รล 0005.5/8466 ลงวันที่ 13 มิถุนายน 2548
ผลการดำเนินงาน
กรมชลประทานได้ดำเนินการก่อสร้างอาคารอัดน้ำชนิดท่อสี่เหลี่ยมขนาด 2.25x2.50 เมตร จำนวน 2 แถว พร้อมทั้งก่อสร้างท่อส่งน้ำสายใหญ่ ยาว 2,500 เมตร และอาคารประกอบ โดยมีการจัดตั้งกลุ่มผู้ใช้น้ำอาคารอัดน้ำห้วยหอย เมื่อวันที่ 26 มกราคม 2548 และได้มีการประชุมสมาชิกเพื่อรับทราบและเสนอแนะข้อคิดเห็นเกี่ยวกับรูปแบบการก่อสร้าง กำหนดระเบียบข้อบังคับ ตลอดจนกำหนดแนวทางการบริหารจัดการน้ำของกลุ่ม
ผลประโยชน์ที่จะได้รับ
โครงการนี้จะสามารถส่งน้ำช่วยเหลือราษฎร บ้านบุรีรัมย์ หมู่ที่ 1 บ้านเนินทอง หมูที่ 2 และบ้านทับเหนือ หมูที่ 3 ตำบลวงใต้ อำเภอละอุ่น จังหวัดระนอง จำนวน 220 ครัวเรือน จำนวน 1,000 คน ได้มีน้ำใช้เพื่อการอุปโภค – บริโภค และพื้นที่การเกษตรของราษฎรในช่วงฤดูฝนประมาณ 800 ไร่ และประมาณ 500 ไร่ ในช่วงฤดูแล้ง
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านแหล่งน้ำ