โครงการ ฝายหมู่บ้านจุฬาภรณ์พัฒนา 11
สถานที่ตั้ง
ตำบล บาละ อำเภอ กาบัง จังหวัด ยะลา
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
โครงการระบบส่งน้ำเพิ่มเติมฝายจุฬาภรณ์พัฒนา 11
อันเนื่องมาจากพระราชดำริ จังหวัดยะลา
เรื่องเดิม
เมื่อวันที่ 7 กุมภาพันธ์ 2548 สมเด็จพระบรมโอรสาธิราชฯ สยามมกุฎราชกุมาร เสด็จพระราชดำเนินไปทรงเยี่ยมราษฎรและชุดรักษาความปลอดภัยหมู่บ้าน ณ วัดบาละ ตำบลบาละ อำเภอกาบัง จังหวัดยะลา โอกาสนี้ได้พระราชทานพระราชดำริกับ พลอากาศตรีกำธน สินธวานนท์ องคมนตรี นายพลากร สุวรรณรัฐ องคมนตรี พลเอกสุรยุทธ จุลานนท์ องคมนตรี นายเทอดศักดิ์ บุณยขจร วิศวกรใหญ่ฯ กรมชลประทาน สรุปความว่า ให้กรมชลประทานพิจารณาจัดหาน้ำเพื่อการเกษตรและการอุปโภค – บริโภค ให้แก่ราษฎรบ้านบาละ หมู่ที่ 1 บ้านหินลูกช้าง หมู่ที่ 3 บ้านคชศิลา หมู่ที่ 4 และบ้านคลองพี หมู่ที่ 9 ตำบลบาละ อำเภอกาบัง จังหวัดยะลา ตามที่นายณรงค์ ดุษฎีบัณฑิต รองนายกองค์การบริหารส่วนตำบลบาละ อำเภอกาบัง จังหวัดยะลา ขอพระราชทานความช่วยเหลือ
ผลการดำเนินงาน
กรมชลประทานได้ดำเนินการก่อสร้างระบบส่งน้ำเพิ่มเติมจากฝายจุฬาภรณ์พัฒนา 11 ซึ่งได้ก่อสร้างเมื่อปี พ.ศ. 2541 ตั้งอยู่ที่บ้านคลองปุด หมู่ที่ 7 ตำบลบาละ อำเภอกาบัง จังหวัดยะลา เดิมมีท่อส่งน้ำยาว 6.860 กิโลเมตร โดยกรมชลประทานได้ก่อสร้างระบบส่งน้ำเพิ่มเติมอีก 12.55 กิโลเมตร
ผลประโยชน์ที่จะได้รับ
เมื่อดำเนินการโครงการเสร็จ จะสามารถส่งน้ำช่วยเหลือราษฎรจำนวน 4 หมู่บ้าน ได้แก่ บ้านบาละ หมู่ที่ 1 บ้านหินลูกช้าง หมู่ที่ 3 บ้านคชศิลา หมู่ที่ 4 และบ้านคลองพี หมู่ที่ 9 ตำบลบาละ จำนวน 378 ครัวเรือน 1,479 คน ได้มีน้ำใช้สำหรับอุปโภค-บริโภค และใช้ในพื้นที่การเกษตรประเภทสวนผลไม้อีกประมาณ 200 ไร่ และยังสามารถเก็บกักน้ำไว้ใช้ในช่วงฤดูแล้งได้อีกด้วย ปัจจุบันได้จัดตั้งกลุ่มผู้ใช้น้ำเป็นที่เรียบร้อยแล้ว เมื่อวันที่ 21 เมษายน 2548
ฝายจุฬาภรณ์พัฒนา 11 ซึ่งกรมชลประทานได้ก่อสร้างเมื่อปี 2541
บ้านเรือนราษฎรที่จะได้รับประโยชน์จากโครงการ
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านแหล่งน้ำ