โครงการ หมู่บ้านเศรษฐกิจพอเพียงและฟาร์มตัวอย่างบ้านจาเราะบูโงะ (จัดหาน้ำบ้านจาเราะบูโงะ)
สถานที่ตั้ง
ตำบล เบตง อำเภอ เบตง จังหวัด ยะลา
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
โครงการหมู่บ้านเศรษฐกิจพอเพียงและฟาร์มตัวอย่าง
ในสมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ
(กิจกรรมจัดหาน้ำและกิจกรรมขยายเขตระบบจำหน่ายไฟฟ้า)
บ้านจาเราะปูโงะ หมู่ที่ 2 ตำบลเบตง อำเภอเบตง จังหวัดยะลา
เรื่องเดิม
สมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ ได้พระราชทานพระราชดำริให้จัดตั้งโครงการฟาร์มตัวอย่างในสมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ บ้านจาเราะปูโงะ หมู่ที่ 2 ตำบลเบตง อำเภอเบตง จังหวัดยะลา เพื่อเป็นการช่วยเหลือราษฎรในพื้นที่ใกล้เคียงให้มีแหล่งจ้างแรงงาน แหล่งผลิตอาหาร และให้ความรู้ในด้านการเกษตรที่ถูกต้อง (หนังสือสำนักราชเลขาธิการ ที่ รล 0010.1/4630 ลงวันที่ 23 พฤษภาคม พ.ศ. 2550)
ผลการดำเนินงาน
ปี พ.ศ. 2550 หน่วยงานที่เกี่ยวข้องได้ดำเนินกิจกรรมต่างๆ ของโครงการหมู่บ้านเศรษฐกิจพอเพียงและฟาร์มตัวอย่างในสมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ บ้านจาเราะปูโงะ ดังนี้
- กิจกรรมด้านงานอำนวยการและโครงสร้างพื้นฐาน
- กิจกรรมงานปศุสัตว์
- กิจกรรมงานประมง
- กิจกรรมด้านการเกษตร
- กิจกรรมการก่อสร้างโรงเรือนเลี้ยงสัตว์
- กิจกรรมเพาะปลูกภายในฟาร์มตัวอย่างฯ
- กิจกรรมก่อสร้างบ้านให้กับราษฎรจำนวน 30 หลัง
สำหรับ ปี พ.ศ. 2551 หน่วยงานที่เกี่ยวข้องได้ดำเนินกิจกรรมต่างๆ ดังนี้
® กิจกรรมจัดหาน้ำ
กรมชลประทานได้ดำเนินการปรับปรุงท่อส่งน้ำ พร้อมอาคารประกอบ จากฝายบ้านกาแป๊ะกอตอ ซึ่งเป็นแหล่งน้ำที่อยู่ใกล้เคียงกับโครงการฯ และมีปริมาณน้ำเพียงพอที่สามารถส่งน้ำให้กับโครงการฯ ได้ อีกทั้งก่อสร้างถังเก็บน้ำเพิ่มเติม จำนวน 4 แห่ง
® กิจกรรมขยายเขตระบบจำหน่ายไฟฟ้า
กองศิลปาชีพ สำนักราชเลขาธิการ ได้ดำเนินการขยายเขตระบบจำหน่ายไฟฟ้าแรงสูงและแรงต่ำ ขนาด 3 เฟส 33 เควี. ไปยังพื้นที่โครงการหมู่บ้านเศรษฐกิจพอเพียงและฟาร์มตัวอย่างในสมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ บ้านจาเราะปูโงะตำบลเบตง อำเภอเบตง จังหวัดยะลา ดำเนินการแล้วเสร็จเป็นที่เรียบร้อยแล้ว
ผลประโยชน์ที่จะได้รับ
ทั้งนี้ โครงการดังกล่าว จะสามารถส่งน้ำและไฟฟ้า และสนับสนุนกิจกรรมการดำเนินงานโครงการหมู่บ้านเศรษฐกิจพอเพียงและฟาร์มตัวอย่างในสมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ ได้เป็นอย่างดี เกิดประโยชน์กับราษฎรจำนวน 30 ครอบครัว ประมาณ 150 คน ตลอดจนเจ้าหน้าที่โครงการ จำนวน 200 คน นอกจากนี้ ยังเป็นการสนับสนุนด้านความมั่นคงในพื้นที่ 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้ในการเสริมสร้างขวัญและกำลังใจให้กับราษฎรในพื้นที่ที่อยู่ท่ามกลางสถานการณ์ความไม่สงบให้ได้รับความสะดวกสบายเพิ่มมากขึ้น สามารถนำความรู้ไปใช้ในชีวิตประจำวันได้ และนำไปใช้ประโยชน์ในที่ดินทำกินของตนเองได้เป็นอย่างดี
สภาพการใช้น้ำในปัจจุบัน โดยการสูบน้ำจากคลองที่อยู่ใกล้เคียงขึ้นไปใช้ประโยชน์
ขยายเขตจำหน่ายไฟฟ้าไปยังบริเวณหมู่บ้านเศรษฐกิจพอเพียง
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านแหล่งน้ำ