โครงการ ปรับปรุงระบบระบายน้ำฟาร์มตัวอย่างวังพญา-ท่าธง
สถานที่ตั้ง
อำเภอ รามัน จังหวัด ยะลา
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
เรื่องเดิม
สมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ ได้พระราชทานพระราชดำริ ให้จัดตั้งโครงการฟาร์มตัวอย่างในสมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ ตำบลวังพญาและตำบลท่าธง อำเภอรามัน จังหวัดยะลา เพื่อเป็นการช่วยเหลือราษฎรในพื้นที่ใกล้เคียงให้มีแหล่งจ้างแรงงาน แหล่งผลิตอาหาร และให้ความรู้ในด้านการเกษตรที่ถูกต้อง (หนังสือสำนักราชเลขาธิการ ที่ รล 0010.1/4629 ลงวันที่ 23 พฤษภาคม พ.ศ. 2550)
ผลการดำเนินงาน
ปี พ.ศ. 2550 สำนักราชเลขาธิการและหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง ได้ร่วมกันดำเนินงานในกิจกรรมจัดหาน้ำและกิจกรรมฟาร์มในพื้นที่โครงการฟาร์มตัวอย่างในสมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ ดังนี้
กิจกรรมจัดหาน้ำ
- ดำเนินการขุดสระเก็บน้ำขนาดพื้นที่ 12.5 ไร่ ลึกเฉลี่ย 2.50 เมตร ความจุ 50,000 ลูกบาศก์เมตร และปรับปรุงสระน้ำเดิมที่กรมพัฒนาที่ดินได้สร้างไว้ ขนาดสระ 9.5 ไร่ ความจุ 36,000 ลูกบาศก์เมตรตลอดจนงานปรับแต่งคันดิน ขุดลอกคูคลองระบายน้ำและเสริมระดับคันดิน เพื่อป้องกันน้ำท่วมพื้นที่ รวมทั้ง ก่อสร้างท่อลอดถนน จำนวน 4 แห่ง และสถานีสูบน้ำ จำนวน 1 แห่ง
กิจกรรมฟาร์ม
- งานอำนวยการและประสานงานโครงการ ได้มีการก่อสร้างอาคารบ้านพักของเจ้าหน้าที่ จำนวน 2 หลัง พร้อมกับงานก่อสร้างอาคารสำนักงาน งานจัดซื้อวัสดุสำนักงาน พร้อมทั้งเครื่องมือเครื่องใช้ในสำนักงาน งานก่อสร้างและต่อเติมระบบไฟฟ้า ตลอดจนครุภัณฑ์และอุปกรณ์การเกษตร
- งานปศุสัตว์ ได้มีการก่อสร้างโรงเรือนสำหรับเลี้ยงแพะนม 200 ตัว จำนวน 6 โรง พร้อมกับการจัดซื้ออาหารสัตว์สำเร็จรูป เวชภัณฑ์ต่าง ๆ และอาหารสำเร็จรูปสำหรับสัตว์ปีก
- งานประมง ได้มีการจัดซื้อพันธุ์ปลา วัตถุดิบทำอาหารปลา อุปกรณ์เลี้ยงปลาในกระชัง รวมทั้งมีการก่อสร้างโรงเพาะฟัก พร้อมระบบระบายน้ำ จำนวน 1 โรง โรงแปรรูปสัตว์น้ำ จำนวน 1 โรง
- กิจกรรมการปลูกพืชเศรษฐกิจ มีการจัดหาพันธุ์พืชและปัจจัยการผลิต การต่อเติมโรงเพาะชำ จำนวน 5 โรง โรงปฏิบัติการผลิตก้อนเชื้อเห็ด 1 โรง พร้อมกับกิจกรรมระบบส่งน้ำเข้าแปลงเพาะปลูก
- งานด้านป่าไม้ ได้มีการจัดหาพันธุ์ไม้ กล้าไม้ที่มีความเหมาะสมกับพื้นที่ ไม้ประดับและไม้ผล จำพวก เงาะ ลองกอง ทุเรียน เพื่อปลูกในพื้นที่โครงการ รวมไปถึงการจัดหาปุ๋ยและวัสดุในการปลูกต้นไม้ในพื้นที่โครงการ
ประโยชน์ที่ได้รับ
เป็นแหล่งเรียนรู้ และสามารถสร้างรายได้ให้กับราษฎรในพื้นที่ จำนวน 200 คน ตลอดจนผู้ที่เข้ามาเยี่ยมชมโครงการ เพื่อนำกลับไปเป็นตัวอย่างในการพัฒนาที่ดินทำกินของตนเองต่อไปได้เป็นอย่างดี นอกจากนี้ การดำเนินงานโครงการสามารถสร้างรายได้ ในช่วงเดือนมิถุนายน พ.ศ. 2550 ประมาณ 37,000 บาท
ปรับปรุงสระเก็บน้ำเดิมที่กรมพัฒนาที่ดินได้สร้างไว้ ขนาดพื้นที่ 12.5 ไร่
โครงการเลี้ยงเป็ดอี้เหลียง จำนวน 200 ตัว
กิจกรรมเลี้ยงปลาในบ่อดิน
กิจกรรมพืชผักภายในฟาร์ม
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านแหล่งน้ำ