โครงการ โครงการฝายคลองไอตาลออันเนื่องมาจากพระราชดำริ
สถานที่ตั้ง
ตำบล บาลอ อำเภอ รามัน จังหวัด ยะลา
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
โครงการฝายคลองไอตาลออันเนื่องมาจากพระราชดำริ
บ้านลูโบ๊ะ หมู่ที่ 2 ตำบลกาลอ อำเภอรามัน จังหวัดยะลา
เรื่องเดิม
พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ รับโครงการฝายคลองไอตาลอ หมู่ที่ 2 ตำบลกาลอ อำเภอรามัน จังหวัดยะลา ไว้เป็นโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ ตามที่ นายอับดุลการิง หะระตี นายกองค์การบริหารส่วนตำบลกาลอ อำเภอรามัน จังหวัดยะลา มีหนังสือขอพระราชทานพระมหากรุณาในการก่อสร้างระบบประปาภูเขาที่คลองไอตาลอ หมู่ที่ 2 ตำบลกาลอ เพื่อช่วยเหลือราษฎรจำนวน 4 หมู่บ้าน ซึ่งขาดแคลนน้ำสำหรับอุปโภค-บริโภค และทำการเกษตร (หนังสือสำนักราชเลขาธิการ ที่ รล 0005.5/9377 ลงวันที่ 5 กรกฎาคม พ.ศ. 2547)
ผลการดำเนินงาน
กรมชลประทาน ดำเนินการก่อสร้างฝายขนาดสูง 2.50 เมตร ความยาว 13.75 เมตร พร้อมระบบส่งน้ำ ความยาวรวม 11,240 เมตร และถังเก็บน้ำความจุ 500 ลูกบาศก์เมตร จำนวน 2 แห่ง ปัจจุบันอยู่ระหว่างการเตรียมการเบื้องต้น คาดว่าจะแล้วเสร็จภายในเดือนมกราคม พ.ศ. 2551 โดยได้มีการจัดตั้งกลุ่มผู้ใช้น้ำในนามโครงการฝายคลองไอตาลออันเนื่องมาจากพระราชดำริ เมื่อวันที่ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2549 โดยได้มีการประชุมกลุ่มเพื่อรับทราบและเสนอข้อคิดเห็นเกี่ยวกับรูปแบบการก่อสร้าง กำหนดระเบียบข้อบังคับ และกำหนดแนวทางในการบริหารจัดการน้ำของกลุ่มเป็นที่เรียบร้อยแล้ว
ผลประโยชน์ที่จะได้รับ
โครงการนี้เมื่อดำเนินการแล้วเสร็จ จะสามารถส่งน้ำเพื่อการอุปโภค - บริโภค ให้แก่ราษฎรหมู่ที่ 1 2 3 และ 4 ตำบลกาลอ อำเภอรามัน จำนวน 520 ครัวเรือน ประชากร 2,657 คน และพื้นที่สวนผลไม้ตามแนวท่อส่งน้ำได้มีน้ำใช้อย่างเพียงพอตลอดปี
สภาพพื้นที่ก่อนดำเนินการก่อสร้างฝาย
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านแหล่งน้ำ