โครงการ ฝายบ้านเหมืองแร่บ้านปิยมิตร 3 อันเนื่องมาจากพระราชดำริ
สถานที่ตั้ง
ตำบล อัยเยอร์เวง อำเภอ เบตง จังหวัด ยะลา
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
โครงการฝายบ้านเหมืองแร่อันเนื่องมาจากพระราชดำริ
บ้านเหมืองแร่ หมู่ที่ 7 ตำบลอัยเยอร์เวง อำเภอเบตง จังหวัดยะลา
เรื่องเดิม
พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงรับโครงการฝายบ้านเหมืองแร่พร้อมระบบส่งน้ำไว้เป็นโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ ตามที่นายอับดุลรอนิง ลงซา ประธานกรรมการบริหารส่วนตำบลอัยเยอร์เวง และนายอิทธิพงศ์ มุสิกะโปกก ผู้ใหญ่บ้านหมู่ที่ 7 ตำบลอัยเยอร์เวง อำเภอเบตง จังหวัดยะลา ได้มีหนังสือขอพระราชทานพระมหากรุณาในการก่อสร้างฝายบ้านเหมืองแร่ เพื่อช่วยเหลือราษฎรซึ่งประสบปัญหาการขาดแคลนน้ำสำหรับอุปโภค-บริโภค และทำการเกษตร ตามหนังสือสำนักราชเลขาธิการ ที่ รล 0005.5/8725 ลงวันที่ 23 มิถุนายน พ.ศ. 2547
ผลการดำเนินงาน
กรมชลประทานได้ดำเนินการก่อสร้างฝายขนาดสูง 2 เมตร ยาว 15 เมตร พร้อมระบบส่งน้ำ ความยาวรวม 11,600 เมตร ถังกรอง – ถังเก็บน้ำขนาด 50 ลูกบาศก์เมตร จำนวน 6 แห่ง ได้มีการจัดตั้งกลุ่มผู้ใช้น้ำ เมื่อวันที่ 14 ธันวาคม พ.ศง 2547 และได้มีการประชุมกลุ่มเพื่อรับทราบและให้ข้อคิดเห็นเกี่ยวกับรูปแบบการก่อสร้าง การกำหนดระเบียบข้อบังคับตลอดจนกำหนดแนวทางการบริหารจัดการน้ำของกลุ่มเป็นที่เรียบร้อยแล้ว
ผลประโยชน์ที่จะได้รับ
โครงการนี้จะทำให้ราษฎรหมู่ที่ 1 2 และ 7 ตำบลอัยเยอร์เวง อำเภอเบตง จังหวัดยะลา ประชากร 961 ครัวเรือน 2,808 คน มีน้ำใช้ในการอุปโภค – บริโภค และพื้นที่ทำการเกษตร จำนวน 475 ไร่ ได้อย่างเพียงพอตลอดปี
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านแหล่งน้ำ