โครงการ ปรับปรุงฝายทดน้ำจุฬาภรณ์พัฒนา 9 อันเนื่องมาจากพระราชดำริ
สถานที่ตั้ง
ตำบล แม่หวาด อำเภอ ธารโต จังหวัด ยะลา
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
เรื่องเดิม
พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงรับโครงการปรับปรุงฝายทดน้ำจุฬาภรณ์พัฒนา 9 ไว้เป็นโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริเมื่อวันที่ 10 กุมภาพันธ์ 2547 ตามที่นายวิริยะ วิหาร ผู้ใหญ่บ้านหมู่ที่ 9 บ้านจุฬาภรณ์ 9 ตำบลแม่หวาด อำเภอธารโต จังหวัดยะลา ขอรับการสนับสนุนงบประมาณโครงการปรับปรุงระบบประปาภูเขาที่บ้านจุฬาภรณ์พัฒนา 9 เพื่อช่วยเหลือราษฎรซึ่งประสบปัญหาความเดือดร้อนเนื่องจากท่อประปาเดิมชำรุดเสียหายใช้การไม่ได้
ผลการดำเนินงาน
ปี 2548 กรมชลประทาน ดำเนินการปรับปรุงฝายทดน้ำจุฬาภรณ์พัฒนา 9 ซึ่งเป็นฝายคอนกรีตเสริมเหล็กสูง 2.00 เมตร ยาว 16.50 เมตร พร้อมทั้งปรับปรุงช่องระบายทรายจากท่อเหล็กเป็นประตูระบายทรายแบบเครื่องกว้านบานระบาย และปรับปรุงท่อส่งน้ำจากท่อซีเมนต์ใยหินเป็นท่อเหล็กอาบสังกะสีและท่อ PVC เป็นช่วงๆความยาวรวม 10,425 เมตร พร้อมอาคารประกอบต่าง ๆ นอกจากนี้ได้ดำเนินการก่อสร้างถังเก็บน้ำรูปสี่เหลี่ยมขนาด 500 ลูกบาศก์เมตร 1 แห่ง และถังกรองน้ำ 30 ลูกบาศก์เมตร 1 แห่ง
ประโยชน์ที่ได้รับ
สามารถส่งน้ำช่วยเหลือราษฎรบ้านจุฬาภรณ์พัฒนา 9 หมู่ที่ 2 หมู่ที่ 6 และหมู่ที่ 7 ตำบลแม่หวาด อำเภอธารโต จังหวัดยะลา จำนวน 137 ครัวเรือน 280 คน ได้มีน้ำใช้ในการอุปโภค-บริโภคตลอดทั้งปี ตลอดจนสามารถส่งน้ำช่วยเหลือพื้นที่การเกษตรจำนวน 500 ไร่ สำหรับการบริหารจัดการน้ำเพื่อให้เกิดประสิทธิภาพนั้น ได้มีการจัดตั้งกลุ่มผู้ใช้น้ำเรียบร้อยแล้ว เมื่อวันที่ 29 ธันวาคม 2545
สภาพฝายจุฬาภรณ์ 9 ที่ได้ดำเนินการก่อสร้างเมื่อปี 2537 ซึ่งจะได้รับการปรับปรุง
เนื่องจากมีการทับถมของตะกอนบริเวณหน้าฝาย ทำให้คุณภาพน้ำไม่ดี
สภาพการชำรุดของท่อส่งน้ำเป็นอุปสรรคต่อการส่งน้ำ
ศูนย์พัฒนาเด็กเล็ก ซึ่งอยู่ในเขตพื้นที่ที่จะได้รับประโยชน์จากการดำเนินงานของโครงการฯ
พื้นที่การเกษตรที่ได้รับประโยชน์
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านแหล่งน้ำ